• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      0

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Mặc định Ðề: Linh kiện khởi động

người ta gắn thêm contactor theo mình nghĩ là để bảo vệ biến tầng thôi bạn ơi .ví dụ như phía sau contactor có gắn thêm relay nhiệt khi động cơ quá tải hay có sự cố gì dòng điện tăng cao thì relay nhiệt nó ngắt contactor bảo vệ cho biến tầng khỏi hư hỏng. vì so sanh giá thành thì biến tầng nó đắt hơn nhiều lần so với contactor vì thế thà hư relay nhiệt hay contactor còn hơn là hư biến tầng. theo mình nghĩ là như vậy có gì ko phải các bạn góp ý thêm nhé.

3. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenphong@ Xem bài viết
      Khi sử dụng biến tần có người gắn thêm contactor co người không la vi sao?. Động cơ 50-60Hz thì làm việc ở 25Hz có bi tổn hao kô?
      1- Contactor lắp trước BT được dùng để điều khiển ON-OFF cho nguồn cấp. Tác dụng chính là ngắt ngay dòng điện cung cấp khi hệ thống bị sự cố.
      * Nếu contactor lắp sau BT, có thể điều khiển chạy thay phiên giữa điện lưới và BT như chức năng Bypass. Chẳng hạn như đang hoạt động biến tần bị lỗi nó sẽ tự động ngắt nguồn BT ra khỏi động cơ và đóng thẳng điện lưới vào, Hoặc chỉ khởi động bằng BT sau đó BT sẽ tiếp tục khởi động các động cơ khác.
      Một ứng dụng cơ bản nữa là phân tầng hệ thống bơm cũng dùng các contactor trao đổi nguồn cấp từ BT ra động cơ và điện lưới.
      2- Khi biến tần điều khiển động cơ làm việc ở 1/2 định mức (25Hz/ 50 Hz) không những không tổn hao mà đây là điều kiện lý tưởng để tiết kiệm điện nếu được sử dụng dài hạn đới pác ạ.
      Sửa lần cuối bởi 2012; 11-09-2012 lúc 20:33.

5. Những thành viên đã cảm ơn 2012 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      người ta gắn thêm contactor theo mình nghĩ là để bảo vệ biến tầng thôi bạn ơi .ví dụ như phía sau contactor có gắn thêm relay nhiệt khi động cơ quá tải hay có sự cố gì dòng điện tăng cao thì relay nhiệt nó ngắt contactor bảo vệ cho biến tầng khỏi hư hỏng. vì so sanh giá thành thì biến tầng nó đắt hơn nhiều lần so với contactor vì thế thà hư relay nhiệt hay contactor còn hơn là hư biến tầng. theo mình nghĩ là như vậy có gì ko phải các bạn góp ý thêm nhé.
      Nếu lắp đặt BT và động cơ theo tỉ lệ 1/1 thì không ai dùng thêm relay nhiệt cả pác ạ, còn nếu lắp đặt 1/N ( dùng 1 BT điều khiển cùng lúc nhiều động cơ) mới cần lắp thêm relay nhiệt để bảo vệ độc lập từng động cơ một. A (dòng điện) của BT = A ĐC1 + A ĐC N.
      BT có sẵn các chức năng bảo vệ cao cấp cho động cơ và cho bản thân nó nếu lắp đặt 1/1 thì Contactor chỉ có tác dụng như em nói ở trên.
      Em đã gặp trên một dây chuyền của TQ, nó đấu liên động Contactor qua tiếp điểm relay output báo lỗi của BT. Khi BT bị sự cố check mã lỗi rất khó vì cứ báo lỗi nó lại tự cắt nguồn

7. Những thành viên đã cảm ơn 2012 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 60 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      tầm bậy! bác 2012 nói đúng đó contactor ngắt khi trường hợp khẩn cấp (cháy nổ, nguy hiểm tới con người..) thường được ngắt khi nhấn emergency stop. còn mọi thứ đều được tích hợp trong biến tần rồi.

9. Những thành viên đã cảm ơn ngoisaodatai vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Em đồng ý với các ý kiến trên.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. linh kiện điện tử
      Bởi nguyen le anh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 28-03-2015, 14:24
    2. Cần bán - TQ - Bán Linh Kiện Điện Tử, Linh kiện tự động !
      Bởi ducthanhbacviet trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 10-07-2014, 14:48
    3. HOÀN THÀNH ĐỒNG HỒ ĐIỆN TỬ KÍCH THƯỚC LỚN TÒa NHÀ MÊ LINH
      Bởi antuongpro trong diễn đàn AnTuongPro - Solutions Of Modern Systems
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-11-2013, 09:33
    4. Trợ giúp - Nhờ thống kê chi tiết linh kiện
      Bởi quangvinh2006 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 19-04-2013, 21:44
    5. Trợ giúp - các bác cho hỏi linh kiện A trong lò vi sóng panasonic là linh kiện j?
      Bởi dageyi trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 06-11-2012, 00:55
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016