• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Mặc định Alarm management System

Hiện h em mới sờ vào vấn đề này, lập luôn topic trên này mong mọi người trao đổi chia sẻ lun.

Vấn đề : thiết kế hệ thống Alarm một cách hiệu quả. Ở đây em đang đi theo hướng thiết kế tính năng, ko phụ thuộc vào phần mềm ( quan điểm phần mềm chỉ là công cụ ) , sau đó đơn cử 1 phần mềm giải quyết các yêu cầu tính năng đó.

Link wiki rất cơ bản để bắt đâu : http://en.wikipedia.org/wiki/Alarm_management

Trong link trên mô tả tương đối về 7 step xây dựng hệ thống Alarm
      Step 1: Create and adopt an alarm philosophy
      a comprehensive design and guideline document that makes it clear “exactly how to do alarms right.”
      Step 2: Alarm performance benchmarking
      Analyze the alarm system to determine its strengths and deficiencies, and effectively map out a practical solution to improve it.
      Step 3: “Bad actor” alarm resolution
      From experience, it is known that around half of the entire alarm load usually comes from a relatively few alarms. The methods for making them work properly are documented, and can be applied with minimum effort and maximum performance improvement.
      Step 4: Alarm documentation and rationalization (D&R)
      A full overhaul of the alarm system to ensure that each alarm complies with the alarm philosophy and the principles of good alarm management.
      Step 5: Alarm system audit and enforcement
      DCS alarm systems are notoriously easy to change and generally lack proper security. Methods are needed to ensure that the alarm system does not drift from its rationalized state.
      Step 6: Real-time alarm management
      More advanced alarm management techniques are often needed to ensure that the alarm system properly supports, rather than hinders, the operator in all operating scenarios. These include Alarm Shelving, State-Based Alarming, and Alarm Flood Suppression technologies.
      Step 7: Control and maintain alarm system performance
      Proper management of change and longer term analysis and KPI monitoring are needed, to ensure that the gains that have been achieved from performing the steps above do not dwindle away over time. Otherwise they will; the principle of “entropy” definitely applies to an alarm system.
      Hiện tại em bắt đầu từ bước 1 : philosophy. : các yêu cầu cần có của 1 hệ thống alarm, các nguyên tắc thiết kế . Theo em đây là 1 bước rất quan trọng.
      Các tiêu chuẩn tham khảo ( hiện em đã kiếm dc trên mạng ):
      ISA 18.2
      EEMUA 191

Các book tham khảo ( em mò mãi vẫn chưa dc, bác nào kiếm dc hoặc có thể tìm dc từ các torrent thì giúp em với , library.nu die nên em bó tay )
      The Alarm Management Handbook - Second Edition (2010) ISBN 0-9778969-2-7
      Effective Alarm Management Practices ISBN 978-1-4421-8425-1

Mời các bác cùng trao đổi : thực tế hệ thống alarm các bác thiết kế có những tính năng/ nguyên tắc j / ( và tất nhiên phụ thuộc ) hệ thống DCS/SCADA đó là hệ thống j

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Alarm management System

2!

mình đoán bạn đang làm dự án mới rồi

xấy dựng bước 1, gọi là 1 tài liệu 'alarm philosophy' tốt nhất nên kết hợp thêm cách thức xây dựng các setpoints; gồm alarm/báo động, event (1 dạng âlrm nhưng chỉ là thông tin về 1 trạng thái, chứ chưa phải là bạo động, các mức High, Lo w, high high, lo w lo w, màu sắc, thứ tự ưu tiên còi hụ,... , nên chính xác gọi là tài liệu 'alarm and setpoint philosphy', thường cái này do tư vấn viết rồi chủ đầu tư duyệt. Sau đó tất cả các nhà thầu sẽ tuân thủ theo cái blueprint này

làm sao để có 1 hệ thống alarm?
      - thường nhà tư vấn/thiết kế có kinh nghiệm ít ai làm mới mà copy ngay từ những dự án họ đã làm trước
      - nếu bạn chưa bao giờ làm, thì hãy pót lên các diễn đàn bạn cái cụ thể 1 nhà máy/dự án mà bạn đang làm, để 1 ai đó may mắn có thể giúp bạn tốt hơn

hệ thống quản lí alarm sau khi thiết kế xong, dựa trên cái philosophy nói trên, được lắp đặt trong các hệ thống tự động nhà máy, được người vận hành sử dụng, trong quá trình đó, mới bắt đầu bước 4 tạm gọi 'sàng lọc' các alarm nào cần thiết thì giữ, hay mức độ ưu tiên (priority), thông tin truyền đạt...

công việc rationalisation, nếu có tiền, chủ đầu tư mua s o ft ware, còn không bạn cố gắng dùng các công cụ thống kê của e x cel để làm, công việc này rất kì công đối với nhà máy lớn (5000 I/O trở lên)

sau đó, do wnload phiên bản alarm mới, cập nhật/huấn luyện lại người vận hành, cho họ xài thử 1-2 tháng, rồi tiến hành bước 5 (audit), tạm gọi là 'thanh tra' với tinh thần là giúp đỡ họ làm tốt hơn chứ không phải là 'khát máu khiển trách' như nghĩa đen củ từ này, sau bước này tiếp tục bước 7: bảo trì, cải tiến

còn các bước còn lại kia mình không nêu ở đây vì đó thực ra là các phần không quan trọng, thực hiện hàng ngày hay hàng tuần trong quá trình mình chạy nhà máy, chúng có thể làm bằng phần mềm, giếy tờ hay e xcel.

sau bước 7, sẽ quay lại bước 2, 3,4,5,6 rồi 7, rồi lại quay lại 2... cứ thế tạo thành 1 chu trình lặp song hành với 'cuộc đời' của nhà máy (l i fecylcle). Đấy mới chính là alarm ma nagement sy stem. và khi đó (người sử dụng, không phải là nhà tư vấn thiết kế trên, mới viết ra 1 quy trình lớn hơn, đó là 'alarm ma nagement sy stem, thường cái này viết sao cho được kí duyệt ngay trước khi nhà máy vào hoạt động chính thức )

cho đến khi bạn đạt đến mục tiêu (chính là biểu đồ benchmarking) chấp nhận được (không bao giờ đạt được lí tưởng đâu nhé, phải thực tế khi đề ra mục tiêu cho benchmark, vì nó phụ thuộc theo môi trường, trình độ con người, kỹ thuật của DCS/SCADA, mức độ đầu tư, ví dụ trong môi trường nuclear thì chấp nhận 3 alarm mức nguy hiểm trong 1 giờ, nhưng trong petrochem thì chấp nhận 5, còn nhà máy nhiệt điện thì chỉ là 10... tôi lấy thí dụ thôi)

tất cả các phần nói trên gắn kết trách nhiệm các người liên quan: giám đốc nhà máy (cam kết chấp thuận thực hiện), kĩ sư bảo trì DCS/SCADA, kĩ sư quản lí alarm (thường là kiêm luôn DCS/SCADA đối với nhà máy nhỏ, còn nhà máy hạng truing thì giao cho kĩ sư I&C mà thuộc phòng kĩ thuật- tách biệt với ông ks DCS/SCADA làm bảo trì), các vận hành viên

chắc chắn không đầy đủ và lỗi tiếng việt hay dịch giải, nhưng hy vọng giúp bạn có 1 chút thông tin gì đó khi viết bài này

mến,

adam

3. Những thành viên đã cảm ơn adamsmith vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      110

Thanks Adam.

1. Mình đang tìm hiểu về hệ thống Alarm cho các trung tâm điều độ thuộc điện lực nói riêng và các hệ thống DCS/SCADA nói chung.

2. Nếu bạn có các "blue print" của các tư vấn/ chủ đầu tư thì cho mình xin tham khảo với. Thực sự mình chưa hình dung cụ thể 1 quá tình thiết kế như nào, mình cần 1 ví dụ cụ thể .

3. Ngoài ra nếu bạn có các tài liệu liên quan thì cho mình xin với nhé.

p/S : mod ơi, ban nick vi phạm hộ mình với

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 6 bài

về hệ thống điều độ thì mình không có

Cảm ơn
      110

hệ thống khác cũng dc bạn ah

Trả lời với tài khoản Facebook