• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      0

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Đường dây trên không

sao câu hỏi hay thế mà chưa có ai trả lời vậy nhỉ???? bác nào có kiến thức về lĩnh vực này thì trả lời đi cho em biết với!!!

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 471 lần, trong 119 bài

Trích dẫn Gửi bởi nvtbn89 Xem bài viết
      các bác cho em hỏi đường dây trên không dùng cách gì để tránh ăn mòn điện hóa khi đường dây là lưỡng kim thép nhôm?
      Cảm ơn các bác.
      Bạn nói "lưỡng kim thép nhôm" không hiểu bạn định hỏi về dây lưỡng kim (dùng cho hạ áp) hay dây nhôm lõi thép (dùng cho cao áp)??
      1. Đối với dây lưỡng kim: vật liệu để chế tạo dây là hợp kim nhôm, sắt, kẽm ..., các phân tử kim loại "trộn" đều với nhau nên việc ăn mòn điện hóa xảy ra rất ít (có thể nói là không thể xảy ra).
      2. Với dây nhôm lõi thép: Bản chất của dòng điện xoay chiều là có dặc tính hiệu ứng bề mặt (hiệu ứng mặt ngoài), khi tần số càng cao thì dòng điện càng có xu hướng chuyển ra bề mặt dây dẫn, do đó chỉ phần nhôm là có dòng điện chạy qua còn phần thép bên trong là để chịu lực mà không dẫn điện nên có thể nói là không có hiện tượng điện hóa ở lớp tiếp giáp giữa 2 vật liệu.
      Thân!
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 190 lần, trong 111 bài

Ăn mòn điện hóa : sự phân hóa ion khi 2 kim loại tiếp xúc nhau có sự hỗ trợ của yếu tố môi trường. Ở đây bạn nói lưỡng kim đường dây. Chưa hiểu lắm, có phải là việc tiếp xúc nhôm thép ở dây ACSR hay là tiếp xúc mối nối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này