• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      2

Cảm ơn
      41
      Được cảm ơn 23 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: Giải thích sơ đồ đấu dây biến tần

sao sơ đồ giống khởi động mềm quá vậy?

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Chào bạn!
      Sơ đồ bạn đưa ra là sơ đồ chung cho các loại biến tần.
      Trước tiên nói về phần cấp nguồn trước biến tần (Phần mạch điều khiển của bạn)
      - Mạch trên của bạn chỉ cho phép cấp nguồn cho động cơ, chưa có phần điều khiển tốc độ, chiều quay,... Khi ấn nút khởi động S1 --> cấp điện áp điều khiển cho cuộn dây khởi tổng KM1--> đóng tiếp điểm chính khởi tổng cấp nguồn vô biến tần, tiếp điểm phụ KM1 kết hợp với (R1A,R1C) dùng để duy trì nguồn cấp OK nhé
      - (R1A, R1C): ở đây là cặp tiếp điểm thường mở lấy đầu ra của biến tần, cái ni mình có thể dùng để ngắt nguồn khi có lỗi biến tần, cảnh báo quá tải,... tùy thuộc vào việc bạn cài đặt trong biến tần như thế nào.
      - Tiếp đến bạn phải cài đặt biến tần thì sơ đồ trên mới hoạt động được, việc cài đặt này tùy thuộc vào loại biến tần mà bạn đang dùng, bạn có thể dùng catalog, hoặc tài liệu khác (trên mạng rất nhiều),
      theo mình để đơn giản bạn có thể tìm những phần sau: (chỉ cần chạy được)
      1. Thông số định mức của động cơ (Motor data)
      2. Luật điều khiển (Motor control)
      3. Tăng giảm tốc (Acel and decel)
      4. Cài đặt tốc độ, chiều quay (speed and direct)
      5. điện trở hãm Braking resistor (nếu có)
      6. Các bảo vệ (protection)
      7. Cài đặt cổng in/out (bao gồm cả analog nếu dùng)

4. The Following 2 Users Say Thank You to qiang412 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      118
      Được cảm ơn 774 lần, trong 589 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_th Xem bài viết
      Chào các Bác! tình hình là em đang làm về biến tần nhưng không biết sơ đồ đấu dây như thế nào cho nó chạy cả, có bác nào pro chỉ giáo giúp em với, có kèm theo ảnh đây.thanhs![/IMG]
      Đây là sơ đồ chung và đơn giản nhất của BT Altivar. BT chính là cái A1 trong bản vẽ, phần còn lại thì như mạch chạy/dừng động cơ bằng nút ấn thôi mà.
      - Các ngõ vào/ra của mạch lực là L1, L2, L3/ U, V, W.
      - LI1-LI6 là các đầu vào logic( logic input), bạn có thể lập trình cho từng ngõ.
      - R1(A-B-C), R2(A-C) là các đầu ra logic, chức năng có thể lập trình được hoặc mặc định do nhà SX quy định.
      - AI1, AI2, AI3 là các đầu vào tương tự( analog input), trong đó AI1 là cửa vào khi dùng biến trở xoay điều chỉnh tốc độ. AI2 là cửa vào tín hiệu dạng 0- +/-10V, thường dùng để điều chỉnh tóc độ. AI3 là cửa vào tín hiệu dạng mA(0-20mA; 4-20mA;...)cũng thường dùng để điều chỉnh tốc độ.
      - Các cửa P0,PA,PB dùng cho điện trở hãm.
      Tóm lại, với sơ đồ trên, bạn đã có thể chạy, dừng và điều chỉnh tốc độ động cơ một cách đơn giản.(chưa tính đến liên động với dây chuyền và kết nối với hệ thống).
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

6. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

Phải xem yêu cầu của c la j. Nếu chỉ cần chạy thùi thì đơn giản ko cần phải mạch Đk làm gi. Cấp nguồn và ấn nút Run của BT la chạy. Còn nếu bác có yêu cầu thì phai theo yêu cầu đó mừ thiết kế mạch. VD như ĐK từ xa hay ĐK j j đó thì bác phải nêu ra cho mọi người có hướng giúp đỡ.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 26 lần, trong 25 bài

Nói xem yêu cầu điều khiển là như thế nào thì mới biết được mạch là như thế nào chứ .
      nvtuan2005@gmail.com
      0975490859

9. Những thành viên đã cảm ơn tuandhdt3 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

anh có chi tiếtcái sơ đồ đấu dây mach động lực và mạch điều khiện choddoonngj cơ không đồng bộ không ạ? và cách cài đặt để cho bt chay ko ah? anh đã cài đặt thực tế chưa ạ? post clip cho em xem vs dc ko ạ?

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      840
      Được cảm ơn 61 lần, trong 53 bài

Trích dẫn Gửi bởi congtuxuthanh Xem bài viết
      anh có chi tiếtcái sơ đồ đấu dây mach động lực và mạch điều khiện choddoonngj cơ không đồng bộ không ạ? và cách cài đặt để cho bt chay ko ah? anh đã cài đặt thực tế chưa ạ? post clip cho em xem vs dc ko ạ?
      Bạn thử nêu ý tưởng của bạn trước để mọi người cùng thảo luận xem ?

Cảm ơn
      2

nghĩa là thế này : bon em tìm hiểu các ứng dụng,cài đặt cho biến tần ATV 61 (mà chủ yếu là cài đặt điều khiển thay đổi tốc đọ cho đọng cơ 3 pha không đồng bộ, nhưng em muốn biết thêm về cấu tạo của biến tần ngõ vào , ngõ ra, (các ngõ vào ngõ ra này em thắc mắc là có phải lập trình gì không? mạch đọng lực , đk cho nó như thế nào,) Do em học vượt nên còn nhiều cái chưa biết, lại chỉ đọc sách mà không được tiếp xúc thực tế nên mong anh giúp đỡ em nhiều

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi congtuxuthanh Xem bài viết
      nghĩa là thế này : bon em tìm hiểu các ứng dụng,cài đặt cho biến tần ATV 61 (mà chủ yếu là cài đặt điều khiển thay đổi tốc đọ cho đọng cơ 3 pha không đồng bộ, nhưng em muốn biết thêm về cấu tạo của biến tần ngõ vào , ngõ ra, (các ngõ vào ngõ ra này em thắc mắc là có phải lập trình gì không? mạch đọng lực , đk cho nó như thế nào,) Do em học vượt nên còn nhiều cái chưa biết, lại chỉ đọc sách mà không được tiếp xúc thực tế nên mong anh giúp đỡ em nhiều
      Cần xem tài liệu cụ thể của từng loại biến tần. Nhưng đại loại thế này:
      - Cổng AI: Lựa chọn loại tín hiệu cho việc đặt tốc độ (0/10V; 0/20mA; 4/20mA; -10/10V). Dải của tín hiệu đặt (ví dụ 4/20mA thì tương ứng với 0-75Hz chẳng hạn). Tùy từng loại biến tần cổng vào có thể thay đổi được hay cố định với một loại tín hiệu.
      - Cổng DI (như hình trên là các chân LI): Tín hiệu Start (luôn luôn phải có), tín hiệu Enable để cho phép chạy hay không - mục đích để liên động với thiết bị khác; tín hiệu đảo chiều quay (nếu cần); Các tín hiệu chạy nhắp (Jog) hoặc theo chế độ constant speed (hay gặp trong hãng ABB).
      - Đầu ra DO: Dùng để kích hoạt tín hiệu logic nhắm mục đích liên động với thiết bị khác hoặc báo hiệu. Cũng cần lựa chọn biến cho từng cổng, ví dụ tín hiệu báo biến tần đã chạy (running) cho cổng RO1, tín hiệu báo lỗi cho cổng RO2...

- Cổng AO: Xuất tín hiệu ra để chuyển về máy tính hoặc các thiết bị hiển thị khác. Cần lựa chọn đại lượng cần xuất ra cổng AO mình chọn, ví dụ tốc độ cho AO1, dòng điện cho AO2... Và cũng cần đặt dải cho từng loại tín hiệu đó (ví dụ 0/10V tương ứng với dòng điện 0-65A).
      - Còn mạch điều khiển như thế nào là tùy vào công nghệ chứ. Lắp cho máy gì? Có những thiết bị nào trong cụm máy đó? Công nghệ như thế nào? Mạch trên là mạch cơ bản rồi.

14. Những thành viên đã cảm ơn huynhcuonghm vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016