• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Cho mình hỏi về Contactor và TU?

Các bạn giúp mình vấn đề này với,đang băn khoăn vấn đề là tại sao khi khởi động 1 động cơ hay 1 thiết bị điện nào đó có dòng và công suất lớn người ta phải khởi động qua 1 contactor(KĐT) mà không phải trực tiếp qua aptomat hay cầu dao?mặc dù mình biết rằng khởi động những thiết bị như thế sẽ phát sinh ra hồ quang lớn nhưng nhiều aptomat vẫn có cái chịu được dòng lớn mà.Nghe nói ngày nay người ta ít dùng contactor mà dùng PLC để điều khiển,riêng contactor nó có nhiều tiếp điểm nào là thường đóng rồi thường mở nè,nhưng mình chưa hiểu tác dụng của các tiếp điểm này nhằm mục đích gì?sao dùng nó làm gì cho mắc công rườm rà sao không cấp nguồn thẳng đến thiết bị luôn vì nó đâu phải là mạch bảo vệ role đâu mà nhất thiết phải vậy?
      Vấn đề thứ 2 mình muốn hỏi là thông thường TU làm việc ở chế độ hở mạch nên người ta sẽ lắp vào 1 aptomat bảo vệ,như vậy aptomat này sẽ được lắp phía thứ cấp TU hay phía sơ cấp?mình nghĩ là phía thứ cấp đúng hơn vì nó chịu điện áp nhỏ hơn chứ phía sơ cấp thì không có thiết kế chịu được điện áp lưới là 110/1,73 KV đâu đúng không các bạn!Mong được mở mang kiến thức

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Cho mình hỏi về Contactor và TU?

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Các bạn giúp mình vấn đề này với,đang băn khoăn vấn đề là tại sao khi khởi động 1 động cơ hay 1 thiết bị điện nào đó có dòng và công suất lớn người ta phải khởi động qua 1 contactor(KĐT) mà không phải trực tiếp qua aptomat hay cầu dao?mặc dù mình biết rằng khởi động những thiết bị như thế sẽ phát sinh ra hồ quang lớn nhưng nhiều aptomat vẫn có cái chịu được dòng lớn mà.Nghe nói ngày nay người ta ít dùng contactor mà dùng PLC để điều khiển,riêng contactor nó có nhiều tiếp điểm nào là thường đóng rồi thường mở nè,nhưng mình chưa hiểu tác dụng của các tiếp điểm này nhằm mục đích gì?sao dùng nó làm gì cho mắc công rườm rà sao không cấp nguồn thẳng đến thiết bị luôn vì nó đâu phải là mạch bảo vệ role đâu mà nhất thiết phải vậy?
      Vấn đề thứ 2 mình muốn hỏi là thông thường TU làm việc ở chế độ hở mạch nên người ta sẽ lắp vào 1 aptomat bảo vệ,như vậy aptomat này sẽ được lắp phía thứ cấp TU hay phía sơ cấp?mình nghĩ là phía thứ cấp đúng hơn vì nó chịu điện áp nhỏ hơn chứ phía sơ cấp thì không có thiết kế chịu được điện áp lưới là 110/1,73 KV đâu đúng không các bạn!Mong được mở mang kiến thức
      Về cái TU thì bạn nghĩ đúng rối đó. Còn chỗ contactor thì thật trách bạn, post đến 82 bài ở đây rồi mà không chịu khó đọc gì cả. CTT là khí cụ dùng để đóng cắt, nó điều khiển được hoàn toàn. Trong các hệ thống điều khiển, CTT là cơ cấu chấp hành cuối cùng của các lệnh đk. Bạn tưởng tượng nhé, như ở chỗ tôi, điều khiển khoảng hơn 2000 đối tượng, chạy/dừng theo chương trình bằng việc click chuột máy tính vậy cái aptomat có làm được chức năng như bạn muốn không. À, mấy cái máy xay lúa của bà con nông dân trong thôn tôi vẫn dùng aptomat hoặc cầu dao đó bạn ạ.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bác cho e hỏi 1 chút về contactor và công tắc chuyển mạch; e có phụ tải là 1 động cơ 4,5kw 2 nguồn điện DC trong đó 1 nguồn chính, 1 dự phòng, bây giờ e cần 1 công tắc chuyển mạch sao cho dùng hết nguồn 1 sau đó chuyển sang nguồn 2 và có thể hòa cả 2 nguồn vậy phải chọn công tắc chuyển mạch , contactor hay rơ le như thế nào để khi chuyển mạch ko xảy ra hiện tượng đứt mạch mất điện hệ thống,mong các bác chỉ giáo.xin cảm ơn!!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mấy cái tiếp điểm phụ của contactor dùng để điều khiển từ xa + khóa chéo đó bạn, nó đơn giản hơn CB nên người ra dùng đó mà. vd bạn muốn bật máy bơm chỉ cần nhấn rồi thả là bơm chay hoài, thay vì gạt CB ehheheheheh. Tuy nhiên contactor chỉ dập hồ quang chứ ko có bảo vệ ngắn mạch nha. mún bảo vệ phải gắn thêm CB ở trước nhá, thời buổi hiện đại người ta dùng tự động hết bạn ơi.

6. Những thành viên đã cảm ơn hkhactung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Ngoài vấn đề là contactor có thể điều khiển được như các bạn ở trên có nói thì một vấn đề quan trọng nữa là contactor được thiết kế chuyên cho đóng cắt tiếp điểm. Đơn giản thế này bạn sẽ thấy CB chỉ được thiết kế cho những thiết bị ít đóng cắt nhiều lần, mình đã gặp trường hợp CB đóng cắt tần suất cao và bị hư do cơ cấu của CB là cơ cấu cơ khí truyền động, với những CB lớn bạn phải nạp lò xo mới đóng được CB. Vì thế với motor thường xuyên đóng cắt thì người ta sử dụng contactor, dù có một motor không cần điều khiển phức tạp người ta vẫn dùng contactor. Với CB lớn bạn có thể điều khiển đóng cắt CB từ xa nhưng với motor vẫn thường dùng contactor để đóng cắt.
      Còn TU người ta dùng aptomat hoặc fuse để bảo vệ cho TU và đặt ở phía sơ cấp hoặc thứ cấp có khi ở cả 2 phía.

8. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 117 lần, trong 107 bài

ÁT đóng cắt được 10.000 lần còn contactor đóng cắt được 2,5 triệu lần .

10. Những thành viên đã cảm ơn ngquangminh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mấy bạn có thế giúp mình về contacter không sao mình mù tịt hết huuu? Cứu. Có hình ảnh minh họa nha.

Cảm ơn
      269
      Được cảm ơn 263 lần, trong 226 bài

nguyễn hồng hiệp [dc]vụ quang_đoan hùng_phú thọ

13. Những thành viên đã cảm ơn haohiep88 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 52 lần, trong 44 bài

Trích dẫn Gửi bởi chienthang.hpp Xem bài viết
      các bác cho e hỏi 1 chút về contactor và công tắc chuyển mạch; e có phụ tải là 1 động cơ 4,5kw 2 nguồn điện DC trong đó 1 nguồn chính, 1 dự phòng, bây giờ e cần 1 công tắc chuyển mạch sao cho dùng hết nguồn 1 sau đó chuyển sang nguồn 2 và có thể hòa cả 2 nguồn vậy phải chọn công tắc chuyển mạch , contactor hay rơ le như thế nào để khi chuyển mạch ko xảy ra hiện tượng đứt mạch mất điện hệ thống,mong các bác chỉ giáo.xin cảm ơn!!
      Nếu bạn chắc chắn hai nguồn này có cùng Tần số thì bạn có thể dùng 2 CTT, đấu nối bằng cách đi mass chung, và dùng 2 CTX 2VT để Khởi động...

Cái này ta mở lần lượt một... thì sẽ không có hiện tượng cả hai nguồn cùng nhảy một lúc!!!

15. Những thành viên đã cảm ơn jetnguyen vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - xin các bro giúp e về contactor
      Bởi totyton trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 17-01-2014, 20:31
    2. Trợ giúp - Tính chọn contactor cho khởi động sao/tam giác
      Bởi le_na trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 20-11-2013, 14:08
    3. Cần bán - Contactor sc-n2s