• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: so sánh SCADA và DCS

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định so sánh SCADA và DCS

Có 1 đề tài được đặt ra cho em thế này:hãy nêu ưu nhược điểm của 2 hệ điều khiển SCADA và DCS,so sánh chúng và tại 1 nhà máy tuyển quặng thô nên áp dụng hệ điều khiển nào để đảm bảo cả mặt kỹ thuật và kinh tế.
      Câu hỏi rất chung chung,nhưng trên diễn đàn có rất nhiều người nhiệt tình,mong được mọi người chỉ giáo và cho ý kiến.xin cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi wd.support; 02-10-2012 lúc 10:06.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      118
      Được cảm ơn 774 lần, trong 589 bài

Mặc định Ðề: Xin các bác trợ giúp,rất gấp!!!

Trích dẫn Gửi bởi yeulaocai Xem bài viết
      Có 1 đề tài được đặt ra cho em thế này:hãy nêu ưu nhược điểm của 2 hệ điều khiển SCADA và DCS,so sánh chúng và tại 1 nhà máy tuyển quặng thô nên áp dụng hệ điều khiển nào để đảm bảo cả mặt kỹ thuật và kinh tế.
      Câu hỏi rất chung chung,nhưng trên diễn đàn có rất nhiều người nhiệt tình,mong được mọi người chỉ giáo và cho ý kiến.xin cảm ơn!
      Có hẳn 1 topic nói về thắc mắc của bạn, mời bạn vào đọc: http://webdien.com/d/showthread.php?t=3370
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      2

Mình đã có đọc topic này,nhưng mọi người chủ yếu phân tích về SCADA,vấn đề mình hỏi trong đó không có nhiều.câu hỏi của mình đây là 1 vấn đề cụ thế,phân tích để lựa chọn phương án điều khiển cho 1 nhà máy tuyển khoáng.Lựa chọn SCADA thì sao?DCS thì sao?.Mình muốn ai có kinh nghiệm,đã làm thì tư vấn dùm mình.Xin cảm ơn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Ở VN chưa có ai làm nổi DCS đâu, chỉ là mô hình DCS nhỏ thì cũng tương tự SCADA thôi

Cảm ơn
      2

ủa,mình không hiểu ý bạn panaso lắm.Mình thấy ở chỗ mình lằm có hẳn 1 hệ thống DCS,bao gồm rất nhiều tủ.Mình thấy nó cũng rất quy mô,nhưng chưa tìm hiểu nhiều nên muốn post bài hỏi mà.

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 253 lần, trong 118 bài

Bó tay với cái tên đề tài và thậm chí người ra đề tài. Chắc khái niệm SCADA với đống RTU + các I/O & tranducer đã thấm sâu vào tư tưởng rồi.

Đúng ra thì cần phải đặt tên là ưu nhược điểm của hệ điều khiển tập trung và điều khiển phân tán.

Để đánh giá hệ thống nào phù hợp hơn cần phân tích quy trình công nghệ, đặc điểm địa lý và 1 căn cứ khác là số lượng Point.

Có lẽ bạn cần tìm hiểu về hệ thống điều khiển quá trình.

Thực ra giữa 2 cơ chế tập trung và phân tán trong thực tế ko rạch ròi. 1 hệ điều khiển thường có xu hướng kết hợp cả 2 cơ chế này để đạt được mục đích rồi ưu.

Công việc của bạn , trước hết cần phân tích về mặt kỹ thuật : 1 nhà máy tuyển quặng thô có những khâu nào ??? Mức độ phức tạp điều khiển của các khâu đó thế nào ??? Khả năng đáp ứng tính toán của bộ điều khiển

Tiếp theo, 1 trở ngại của điều khiển tập trung là vấn đề địa lý, thời gian và độ tin cậy của lệnh xuất từ bộ điều khiển tới cơ cấu chấp hành, môi trường truyền thông có nhiễu / khả năng hư hỏng ...

Tiếp theo là số Point, hệ thống có bao nhiêu điểm ? Và khả năng quản lý tại trung tâm điều khiển ???

Mình xin lấy ví dụ về 1 hệ DCS nhà máy thủy điện :
      Điều khiển nhà máy điện cơ bản bao gồm các hệ thống chính : hệ thống điều khiển máy phát,( mỗi máy phát là 1 hệ điều khiển), hệ thống điều khiển cửa đập, hệ thống điều khiển sân trạm. Trong đó mỗi hệ thống lại bao gồm các hệ thống nhỏ khác.

Đặc điểm : các hệ thống điều khiển hoạt động song song .
      Nếu đi theo hướng tập trung : 1 bộ điều khiển làm tất cả các nhiệm vụ thì sẽ dẫn đến nguy cơ mất tin cậy khi 1 tổ máy hỏng, các tổ máy khác cũng ko thể hoạt động. Do đó lựa chọn hướng phân tán, mỗi hệ thống được trang bị 1 hệ điều khiển riêng . Trong 1 hệ điều khiển tổ máy lại gồm nhiều hệ điều khiển khác nhau : điều khiển máy cắt, điều khiển thủy lực, điều khiển tốc độ ... Tất cả các hệ điều khiển con này về nguyên tắc có quan hệ chặt chẽ với nhau , 1 1 hệ bị lỗi thì các hệ khác cũng phải dừng . Do đó tại mức độ này, yếu tố tin cậy ko còn đóng vai trò quyết định tập trung hay phân tán. Tại mức độ này, số lượng I/O nhỏ ( vài chục - vài trăm I/O ) nhưng mức độ phức tạp cũng vừa phải nên có thể chọn kiểu tập trung, tất cả hệ điều khiển con được tích hợp trong 1 bộ điều khiển.

p/S : Tôi nghĩ đề tài của bạn khá hay và có thể trở thành 1 ví dụ tốt để phân tích hệ điều khiển . Nếu có thể thì bạn nên trình bày online tại đây các phân tích của bạn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi yeulaocai Xem bài viết
      ủa,mình không hiểu ý bạn panaso lắm.Mình thấy ở chỗ mình lằm có hẳn 1 hệ thống DCS,bao gồm rất nhiều tủ.Mình thấy nó cũng rất quy mô,nhưng chưa tìm hiểu nhiều nên muốn post bài hỏi mà.
      Ý mình là tại VN chưa có công ty nào đủ năng lực để làm hệ thống DCS, chỉ có DCS mang từ nước ngoài về. Và như vậy sẽ khó tìm được người nào có đủ kinh nghiệm thực tế để chia sẻ về DCS. Chỉ ai muốn tìm hiểu thì tìm kiếm trên internet mà thôi
      Chuyên cáp PLC - HMI Weintek
      LH : 0908 61 00 85 – mpanasonic~gmail.com
      www.plchcm.com

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 253 lần, trong 118 bài

Trích dẫn Gửi bởi panaso Xem bài viết
      Ý mình là tại VN chưa có công ty nào đủ năng lực để làm hệ thống DCS, chỉ có DCS mang từ nước ngoài về. Và như vậy sẽ khó tìm được người nào có đủ kinh nghiệm thực tế để chia sẻ về DCS. Chỉ ai muốn tìm hiểu thì tìm kiếm trên internet mà thôi
      Bá đạo !!!

Cảm ơn
      2

Cảm ơn mọi người,cũng mấy ngày rồi không có thời gian lên để comment.Cảm ơn bác aladanh,thực ra đây là một vấn đề rất nan giải,có lẽ câu hỏi cũng có 1 phần nào đó chưa hợp lý,nhưng ý mình ở đây cũng chỉ muốn phân tích 2 hệ thống điều khiển phổ biến nhất hiện nay để hiểu thêm về nó.Ở nhà máy của mình,khi mới vào làm việc,có rất nhiều các vấn đề cần quan tâm,từ máy móc,các thiết bị,rồi hệ thống điều khiển,ngành của mình là tự động hóa,nên mình cũng hay lên diễn đàn để đọc các chủ đề mọi người đưa ra.Thực tế ở nơi mình làm đã có áp dụng DCS,mình chưa tìm hiểu đc kỹ vì mới vào làm đc hơn 2 tháng,nhưng hình dung qua thì mình cũng đã phác họa được các tủ DCS tại các trạm,tín hiệu hiển thị trực tiếp trên các tủ đó rồi đc đưa về hệ thống máy tính giám sát tại phòng điều khiển trung tâm.
      Bạn Panaso nói ở Việt Nam chưa có ai đủ năng lực để làm được DCS là sai lầm,các tủ DCS và và cả hệ thống DCS của nhà máy mình là do công ty điện tử công nghiệp CDC làm,chẳng nhẽ họ nhập hết từ nước ngoài.Người VN mình cũng có nhiều kỹ sư giỏi lắm.
      Thân!

Địa chỉ
      BinhDinh
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 181 lần, trong 96 bài

Theo mình nghĩ cả Panaso & Aladanh đều suy nghĩ đúng hết, quan trọng là mọi người hiểu về như thế nào là Scada & DCS, vì 2 người nghĩ mỗi hệ thống theo mỗi chiều khác nhau nên có hướng khác nhau.

Với bản thân mình cũng có thể nghĩ theo cách suy nghĩ của 2 bạn, tức là hướng nào cũng được. vì khái niệm rất là trừu tượng. mình cũng có thể ko hiểu gì hết về DCS với cách suy nghĩ của Panaso & cũng có thể hiểu rất nhiều về DCS với cách nghĩ của Aladanh.

hình như bạn Yeulaocai đang làm ở nhà máy Apatit LC, ở đó có hệ thống DCS của Siemens do công ty gì ở HN làm từ năm 2007.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Phần 1:cấu trúc phần cứng của hệ thống scada
      Bởi nhockid trong diễn đàn HỌC TRỰC TUYẾN CÙNG WEBDIEN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 18-08-2014, 11:13
    2. Trợ giúp - Cần tìm sư phụ SCADA
      Bởi hungdp trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 11-12-2013, 16:08
    3. Trợ giúp - a e nào biết làm bài tập lớn về kết nối SCADA với S7-300 không ạ
      Bởi koytruong trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 09-12-2013, 20:10
    4. Trợ giúp - Hỏi về scada
      Bởi hieunghia92 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 17-09-2013, 08:39
    5. Thảo luận - Quản trị mạng SCADA
      Bởi aladanh2000 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 14-02-2012, 11:32
    Văn Võ Trạng Nguyên