• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Sờ dây trung tính của mạng 3 pha không đối xứng

Trích dẫn Gửi bởi ninhninh Xem bài viết
      Tải 3 pha không đối xứng (chênh lệch nhiều) sẽ xuất hiện dòng trên dây trung tính, khi đó sờ vào dây trung tính có bị giật không?
      Giật hay không phải xét đến điện thế trên dây trung tính tại điểm sờ bạn ạ.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      12

Cứ giả sử điểm nối ở nguồn trung tính không hở mạch (đảm bảo kỹ thuật), thì lúc đó dòng trên trung tính có lớn thì sờ vào cũng không bị giật phải không ạ? Tức là có dòng mà không có áp thì sờ vào không sao?

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Cứ giả sử điểm nối ở nguồn trung tính không hở mạch (đảm bảo kỹ thuật), thì lúc đó dòng trên trung tính có lớn thì sờ vào cũng không bị giật phải không ạ? Tức là có dòng mà không có áp thì sờ vào không sao?
      Vấn đề ở chỗ là con người ta hay sờ vào những nơi không phải ở nguồn(ở mạng dân dụng có phụ tải cách nguồn vài ba km đấy bạn ạ), mà dây dẫn thì có điện trở nên bị giật nẩy đít lên cả. Vậy nên mới sinh ra việc nối đất lặp lại đó.

Cảm ơn
      12

Tại em thấy ở 1 số nhà máy dùng phụ tải 3 pha không đối xứng khá lớn, khi đấu dây cho tải, dây trung tính của tải và nguồn nối tất tần tật chung vào vỏ tủ, không có hệ thống tiếp địa, nhưng sờ vào ko sao cả, cái này giải thích thế nào bác nhỉ?

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Tại em thấy ở 1 số nhà máy dùng phụ tải 3 pha không đối xứng khá lớn, khi đấu dây cho tải, dây trung tính của tải và nguồn nối tất tần tật chung vào vỏ tủ, không có hệ thống tiếp địa, nhưng sờ vào ko sao cả, cái này giải thích thế nào bác nhỉ?
      Hình như bạn đang nhầm lẫn dây trung tính(N) với dây nối đất bảo vệ(PE) thì phải. Còn nhà máy nào làm như bạn mô tả với dây N thì khi nào xảy ra chết người cán bộ kỹ thuật điện ở đó sẽ được giải thích cặn kẽ với pháp luật.

Cảm ơn
      12

Hic, em không nhầm giữa N và PE được, đúng là công ty này có PE, nhưng em hỏi thì được nhân viên kỹ thuật cho hay cái hệ thống PE này làm có lệ, không đạt tiêu chuẩn kỹ thuật, đo điện trở nối đất của nó được giá trị trên 10 ôm. Một số tủ điện lớn thì có hàn dây tiếp địa vào vỏ tủ, dây N của nguồn và tải nối chung, cứ cho là tiếp địa đạt đi thì điều này không đáng nói.
      Nhưng, đáng chú ý ở đây phần lớn là các tủ nhỏ bố trí ở khắp các nơi không nối PE, trong khi đó nguồn 3 pha (380v) trong các tủ được câu linh tinh không đều nhau để dùng tải 1 pha, nhưng mọi người sờ vào tủ hàng ngày mà vẫn ko có vấn đề gì, nên em thắc mắc.
      À, bác cho em hỏi 1 câu ngớ ngẩn này nhé, đối với trường hợp tải 3 pha không đối xứng, khi có dòng chạy trên dây trung tính, nếu trung tính nguồn đảm bảo tốt thì khi dùng bút thử điện thì không sáng, vậy khi điểm thử bút có điện áp tối thiểu là bao nhiêu thì bút có thể sáng (cho là chỗ người đứng thử bình thường, đi chân đất),nếu sáng mờ mờ lúc này liệu có giật tung người lên không?

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 62 lần, trong 31 bài

nếu đảm bảo kỹ thuật, thì khi sờ vào dây trung tính tại thanh cái N là không bị giật, nếu tải 3 pha không cân bằng (dòng 1 pha nào đó đạt cực đại) thì dòng 2 pha còn lại =1/2 pha cực đại và ngược chiều, dòng trung tính tăng cao. do đó khi tính toán chọn dây trung tính cho tải nhớ chú ý đến tải làm việc 3 pha không cân bằng
      +++---o0o---+++
      bạn nào mà dân kỹ thuật tốt nghiệp hẳn hoi đi làm mà muốn đấu dùng 1 pha khi không có dây trung tính, lấy dây pha và vỏ tủ đấu cho tải khi xảy ra chết người lúc đó đừng hỏi tại sao nha
      Nhiều nghề không bằng một nghề
      Bạn hãy yêu nghề của mình đã chọn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

hjhj,lý thuyết thì trung tính và nối đất phải riêng biệt,nhưng 95% các công ty trung tính và nối đất đều thông nhau hết,mình đã đi nhiều công ty và thấy là chỉ có khoảng 50% các công ty khi bắt đầu xây dựng hệ thông điện có trung tính và nối đất riêng,nhưng sau khi đi vào hoạt động lúc phát sinh thêm phụ tải các bác thợ nhà ta cứ lấy trung tính ở vỏ tủ hoặc chỗ nào có nối đất.Số còn lại là người ta biết nhưng vì có 5% hoa hồng nên bên giám sát mặc cho đội thi công muốn làm gì thì làm,chủ đầu tư thì chỉ quan tâm đến việc bao giờ đi vào sản xuất,họ đâu có biết trung tính với nối đất là cái quái gì
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthanhduy Xem bài viết
      nếu đảm bảo kỹ thuật, thì khi sờ vào dây trung tính tại thanh cái N là không bị giật, nếu tải 3 pha không cân bằng (dòng 1 pha nào đó đạt cực đại) thì dòng 2 pha còn lại =1/2 pha cực đại và ngược chiều, dòng trung tính tăng cao. do đó khi tính toán chọn dây trung tính cho tải nhớ chú ý đến tải làm việc 3 pha không cân bằng
      +++---o0o---+++
      bạn nào mà dân kỹ thuật tốt nghiệp hẳn hoi đi làm mà muốn đấu dùng 1 pha khi không có dây trung tính, lấy dây pha và vỏ tủ đấu cho tải khi xảy ra chết người lúc đó đừng hỏi tại sao nha

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Công ty MCB - tuyển trung cấp điện hoặc trung cấp công nghệ thông tin
      Bởi billnhim trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-12-2013, 10:14
    2. Trợ giúp - suất phụ tải trung bình của trung tâm thương mại và văn phòng làm việc
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-08-2013, 12:38
    3. Bản vẽ đường dây trung áp theo TC Tổng công ty Đlực miền Trung
      Bởi DOLONGQUYDAO trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 26-06-2012, 14:34
    4. Thảo luận - không dùng trung tính của lưới điện mà dùng trung tính tự tạo, Công tơ điện 1 pha quay khg?
      Bởi minhkhoabs trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 07-07-2010, 10:42
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016