• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      4

Mặc định Nối đất trạm biến áp và hiệu quả của GEM cải tạo đất

Chào các bác, em đang làm luận văn tốt nghiệp về đề tài "tính hiệu quả của việc sử dụng GEM trong hệ thống nối đất". Mà search ko thấy có tài liệu nào cả, bác nào có tài liệu về vấn đề này cho em xin với

Em muốn hỏi là để tính hiệu quả kinh tế của việc sử dụng GEM ta làm như thế nào vậy. Vd như xét hệ thống nối đất đơn giản cọc chôn đứng, sau đó thay đổi đường kính cọc, chiều dài cọc, bán kính lớp GEM, điện trở suất của GEM, điện trở suất của cọc, độ chôn sâu...và quy ra tiền để xét hiệu quả kinh tế thì phải làm những gì

Bác nào đang làm thực tế hay là có kinh nghiệm rồi thì cho em hỏi là trường hợp nào thì cho giá trị điện trở tốt và hiệu quả kinh tế cao. Nên hay ko nên xài GEM, giá thị trường của cọc và GEM là bao nhiêu

Tiện thể bác nào có nghiên cứu về vấn đề này thì cùng thảo luận và đặt câu hỏi giúp em tìm hiểu thêm với, vì khi bảo vệ cũng phải phản biện trước hội đồng nữa

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: Nối đất trạm biến áp và hiệu quả của GEM cải tạo đất

Trích dẫn Gửi bởi mammonz Xem bài viết
      Chào các bác, em đang làm luận văn tốt nghiệp về đề tài "tính hiệu quả của việc sử dụng GEM trong hệ thống nối đất". Mà search ko thấy có tài liệu nào cả, bác nào có tài liệu về vấn đề này cho em xin với

Em muốn hỏi là để tính hiệu quả kinh tế của việc sử dụng GEM ta làm như thế nào vậy. Vd như xét hệ thống nối đất đơn giản cọc chôn đứng, sau đó thay đổi đường kính cọc, chiều dài cọc, bán kính lớp GEM, điện trở suất của GEM, điện trở suất của cọc, độ chôn sâu...và quy ra tiền để xét hiệu quả kinh tế thì phải làm những gì

Bác nào đang làm thực tế hay là có kinh nghiệm rồi thì cho em hỏi là trường hợp nào thì cho giá trị điện trở tốt và hiệu quả kinh tế cao. Nên hay ko nên xài GEM, giá thị trường của cọc và GEM là bao nhiêu

Tiện thể bác nào có nghiên cứu về vấn đề này thì cùng thảo luận và đặt câu hỏi giúp em tìm hiểu thêm với, vì khi bảo vệ cũng phải phản biện trước hội đồng nữa
      vấn đề là tại sao phải dùng gem đã - vì điện trở nối đất không đạt.
      đóng thêm cọc tiếp địa - cũng không đạt
      đành dùng gem.
      GEM mình nhớ không nhầm khoảngmấy chục /cân thì phải.
      còn tính kinh tế thì mình chịu!

3. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

vậy là chỉ cần đạt điện trở nối đất yêu cầu là ta ko cần xài GEM phải ko bác

bác nào biết tính kinh tế giúp em với

Cảm ơn
      14

vậy là chỉ cần đạt điện trở nối đất yêu cầu là ta ko cần xài GEM phải ko bác

bác nào biết tính kinh tế giúp em với
      chính xác khi điện trở tiếp đất đã đạt rồi thì dùng gem làm gì nữa cho phí tiền (GEM cũng chỉ được khoảng vài năm rồi cũng bị kiểu rửa trôi thôi)

6. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Một số góp ý để bạn tim ra câu trả lời của mình:

Thứ 1: Tại sao phải cải tạo đất, khi để đạt được giá trị điện trở theo tiêu chuẩn qui định, theo tính toán từ các thông số điện trở đất, chiều dài cọc và tiết diện cọc, thanh, trong đó thông số quan trọng là điện trở suất của đất, vì đề tài của bạn là dùng hóa chất giảm điện trở nên phải đưa vấn đề tới việc dùng và dùng như thế nào cho hợp lý và kinh tế, còn bàn vấn đề theo hướng đóng thêm cọc hoặc khoan sâu( khoan giếng thì đề tài của bạn đâu để nói nữa đúng không. Đi vào vấn đề nhé: khi tính toán ra số cọc phải đóng quá nhiều trong khi không gian bị khống chế, khó đóng v.v.. khi đó sẽ nghĩ tới phương án là dùng hóa chất giảm điện trở để giảm điện trở của bãi tiếp địa thay vì phải đóng nhiều cọc.

Thứ 2: Vì là đề tài tốt nghiệp nên bạn phải định lượng ra được từ trên giấy, ko giống thi công thực tế, cứ đổ thêm khi nào đo đạt thì thôi, bạn phải đưa ra con số: số cọc tính toán ban đầu ko có GEM là bao nhiêu ( tra cứu điện trở suất của đất tại khu thi công để tính ra), bạn muốn giảm số cọc xuống bao nhiêu, tư đó sẽ tính ra được điện trở suất cần đạt sau khi dùng Gem tương ứng với số cọc đó.

Thứ 3: những tài liệu cần tìm hiểu: bảng giá trị điện trở suất đất các vùng, hỏi mr.google, các tiêu chuẩn điện trở cần đạt cho hệ thống điện: điện nhẹ thường 4 Ohm, chống sét: 10 Ohm, tiếp dất hệ thống điện, tùy trạm, 1 Ohm hay 4 Ohm. Spec và cách dùng của một số loại GEM, cần bao nhieu kg cho mỗi cọc v.v.. từ đó tính ra chi phí để so sánh, phần mềm tính Rdat của Erico.

Thứ 4: tính kinh tế, So sánh các phương án, chọn pa nào kinh tế đó, nếu đóng thêm cọc kinh tế và dễ dàng thì đóng, nếu dùng GEM chi phí ngang hoặc thấp hơn thì dùng Gem vì làm tất nhiên thực hiện dễ rồi.

Đôi góp ý vậy, các bạn góp ý thêm nhé.

Mr.Trung

8. Những thành viên đã cảm ơn trungmsc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Có chuyện nối điện xuống đất để cải tạo đất ah các Bác

Cảm ơn
      4

Cám ơn các bác nhiều, bây giờ mình đang làm theo hướng là tính toán điện trở nối đất khi không sử dụng GEM và có sử dụng GEM, sau đó thay đổi các thông số để ép 2 giá trị điện trở đó bằng nhau, rồi từ đó tính ra giá tiền xem cái nào có lợi hơn

Cho mình hỏi là khi sử dụng cọc thì nên sử dụng sắt tròn hay sắt góc L và đường kính tối thiểu là bao nhiêu vậy, có cần tính toán ổn định nhiệt và ăn mòn kim loại để chọn ko, và tương tự với thanh thì sắt tròn hay sắt dẹt tốt hơn

Làm sao để tính được lượng GEM sử dụng là bao nhiêu, vì làm trên giấy nên ko thể thiếu bao nhiêu đổ bấy nhiêu được, mà khối lượng riêng của GEM cũng ko biết để tính, sử dụng phần mềm GEM thì nó thường chẵn bao chứ ko chính xác và nó giới hạn đường kính hố từ 10-30.5cm thôi, mà trong khoảng đó thì khó ép cho 2 giá trị điện trở bằng nhau khi cùng chiều dài cọc được

Giá thị trường mình tìm hiểu được là:
      GEM 25-A Erico: 800k/bao 11kg
      Đồng: 150k/kg
      Thép: 18k/kg
      Giá trên có phải là chính xác ko vậy các bác

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Cám ơn các bác nhiều, bây giờ mình đang làm theo hướng là tính toán điện trở nối đất khi không sử dụng GEM và có sử dụng GEM, sau đó thay đổi các thông số để ép 2 giá trị điện trở đó bằng nhau, rồi từ đó tính ra giá tiền xem cái nào có lợi hơn

Cho mình hỏi là khi sử dụng cọc thì nên sử dụng sắt tròn hay sắt góc L và đường kính tối thiểu là bao nhiêu vậy, có cần tính toán ổn định nhiệt và ăn mòn kim loại để chọn ko, và tương tự với thanh thì sắt tròn hay sắt dẹt tốt hơn

Làm sao để tính được lượng GEM sử dụng là bao nhiêu, vì làm trên giấy nên ko thể thiếu bao nhiêu đổ bấy nhiêu được, mà khối lượng riêng của GEM cũng ko biết để tính, sử dụng phần mềm GEM thì nó thường chẵn bao chứ ko chính xác và nó giới hạn đường kính hố từ 10-30.5cm thôi, mà trong khoảng đó thì khó ép cho 2 giá trị điện trở bằng nhau khi cùng chiều dài cọc được

Giá thị trường mình tìm hiểu được là:
      GEM 25-A Erico: 800k/bao 11kg
      Đồng: 150k/kg
      Thép: 18k/kg
      Giá trên có phải là chính xác ko vậy các bác
      theo kinh nghiệm tôi đi làm thì dùng cọc vẫn là kinh tế nhất.gem vao khoảng 1trieu đồng/ bao 11kg mà phải mua 6 bao trở lên mới bán. tuy nhiên dung gem thì cải tạo quá tốt rồi nhưng tốn kém vì phải dải toàn bộ chiều dài rãnh tiếp địa mà còn phải liền mạch nữa.tôi ở thái nguyên lên khi làm tiếp địa trạm co 1 bi quyết là chỉ làm khoảng độ 30m và khoảng 4 cọc 1.5m và mua 1 xe xỉ than nhà máy điện đổ vào khi đó đo điên trở còn 1.7 ->2ohm hehe cọc và dây bán đi mà uống bia ohm hehe.dung kiểu này rẻ vì 1 xe xỉ co 300k thôi lại hiệu quả gấp trăm lần GEM

Cảm ơn
      14

Trích dẫn Gửi bởi hien_nex Xem bài viết
      theo kinh nghiệm tôi đi làm thì dùng cọc vẫn là kinh tế nhất.gem vao khoảng 1trieu đồng/ bao 11kg mà phải mua 6 bao trở lên mới bán. tuy nhiên dung gem thì cải tạo quá tốt rồi nhưng tốn kém vì phải dải toàn bộ chiều dài rãnh tiếp địa mà còn phải liền mạch nữa.tôi ở thái nguyên lên khi làm tiếp địa trạm co 1 bi quyết là chỉ làm khoảng độ 30m và khoảng 4 cọc 1.5m và mua 1 xe xỉ than nhà máy điện đổ vào khi đó đo điên trở còn 1.7 ->2ohm hehe cọc và dây bán đi mà uống bia ohm hehe.dung kiểu này rẻ vì 1 xe xỉ co 300k thôi lại hiệu quả gấp trăm lần GEM
      lạ nhỉ mình chỉ thấy đổ thân thôi chứ chưa ao giwof thấy đổ xỉ cả. mình làm trạm 110kV thấy điện trở phải <0,5 của bạn 1,7 thì đi uống bia xong lại quay về làm tiếp thôi!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi caothebac Xem bài viết
      lạ nhỉ mình chỉ thấy đổ thân thôi chứ chưa ao giwof thấy đổ xỉ cả. mình làm trạm 110kV thấy điện trở phải <0,5 của bạn 1,7 thì đi uống bia xong lại quay về làm tiếp thôi!
      thường thì hay đổ muối hoạc gem.nhưng bạn không biết xỉ than là cac bon à.nó có tính dẫn điện , mình chưa làm trạm 110 nên không biết phải <= mấy om .chỉ làm DZ và TBA trung thế thôi mà tiếp địa TBA thì <= 4om là ok rùi. 1.7 om thì vẫn đi uống bia và về đi ngủ chứ k pải làm tiếp đâu. nếu bạn làm tiếp địa thì thử đổ xỉ than xem. lưu ý là xỉ than nhà máy điện nhé chứ xỉ nhà máy gạch k cải thiện được bao nhiêu

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016