• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Trang 18 của 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 815161718192021 ... CuốiCuối
    Kết quả 171 đến 180 của 275
      Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 153 lần, trong 49 bài

Mặc định Ðề: Thảo luận: Bù công suất phản kháng

Trích dẫn Gửi bởi hoack Xem bài viết
      Em đọc hết thớt này , thấy vấn đề này vẩn còn chưa rỏ . Nó liên quan trực tiếp với thực tế đang sử dụng bên em . Em mới gắn tụ bù cho xưởng , kết quả rất khả quan là CB tổng không nhảy nửa , cosphi ổn định khoảng 0.95. Nhưng em có một điều thắc mắc là khi bên em không dùng một thiết bị nào hết ( tắt máy hết ) . Bên tủ tụ bù vẩn hoạt động . Đo dòng trên dây tổng khoảng 40A . Em có hỏi bên lắp tụ thì người ta nói là do lưới điện chổ em có cosphi thấp nên tụ bù của em phóng ngược để bù cho lưới điện . Theo ý kiến các bác thì đồng hồ điện sẽ nhảy bằng dòng tiêu thụ 40A , hoặc chỉ là công suất tiêu hao nhỏ . Có bác nào chỉ rỏ dùm . Cám ơn nhiều
      - Hi. như vậy tủ tụ bù của bạn có một phần bù cứng khoảng tầm 30kVAr. Vì thông thường khi lắp tủ bù thường có 01 bình bù cứng các bình còn lại được bù điều khiển tự động theo hệ số công suất nên khi cắt hết tải bình tụ này vẫn hoạt động cho dòng 40 A như bạn thấy ( Đáng lẽ là 43,2 A mới chính xác nhưng chắc do điện áp tại nơi đặt tụ hoặc bình tụ có Uddm cao hơn 400 V nên chỉ 40A thôi .
      - Bạn yên tâm : Công tơ hữu công của ngành Điện cho đo tiêu hao hữu công của bình tụ ( nó xấp xĩ 0,005 P* thôi ).
      - Còn công suất phản kháng bạn phát ngược ra lưới nếu ngàng điện đo vô công bằng công tơ cơ thì nó không qay ngược. Nếu đo bằng công tơ điện tử thì nó ghi nhận chiều phát ra lưới của bạn. Cả trong hai trường hợp này bạn đều chẳng trả tiền mua công suất phản kháng cả.

2. Những thành viên đã cảm ơn DOLONGQUYDAO vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Cám ơn các bác nhiều
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi thoccao92 Xem bài viết
      Bạn nói đúng đó . tụ điện cũng là 1 phụ tải. Tớ bị phạt rồi vì tội quên không tắt tụ bù ở trạm bơm mà trạm không bơm nữa . Đồng hồ đo P vẫn quay , tính trong máy tháng bị trả tiền P mất mấy triệu . Đấy là tụ xịn đấy không may phải tụ rổm thì còn chết nữa .
      Đúng là tủ tụ bù của em có phần cứng là 1 tụ 40kvar , theo như ý kiến của bác thoccao92 thì chắc tủ tụ bù củng giống như bên em ( có phần cứng ) , vậy tại sao bên bác ấy vẩn phải trả hết mấy triệu ta ? ( dù máy không hoạt động ), theo như ý kiến mấy bác thì công suất tiêu hao khi không tải là chút xíu à . Mong mấy bác tư vấn dùm

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

tại sao lại lắp tụ bù mà không phải lắp cái khác

Cảm ơn
      62

Cám ơn các bác nhiều
      +++---o0o---+++

Đúng là tủ tụ bù của em có phần cứng là 1 tụ 40kvar , theo như ý kiến của bác thoccao92 thì chắc tủ tụ bù củng giống như bên em ( có phần cứng ) , vậy tại sao bên bác ấy vẩn phải trả hết mấy triệu ta ? ( dù máy không hoạt động ), theo như ý kiến mấy bác thì công suất tiêu hao khi không tải là chút xíu à . Mong mấy bác tư vấn dùm
      Ví dụ như bình tụ của bạn 40 kVAr thì 0,005 P* ( cái này theo Liên Xô củ à nghe ) thì khoảng 0,2 kW x 720 giờ / 1 tháng = 144 kWh x đoan giá sản xuất trước thuế khoảng 1040 đồng . Vậy chắc bác kia quên tắt nhiều bình và nhiều tháng quá nên tiên nhiều hihi

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

Cám ơn các bác nhiều
      +++---o0o---+++

Chào bạn, bạn nói rõ xem thời gian tụ của bên bạn vẫn đóng khi máy móc không hoạt động là bao nhiêu lâu, 8 hay 12 tiếng, suất tổn thất công suất tác dụng của tụ bù là từ 0,003 - 0,005 kW/kVar, vậy nếu bạn đóng tụ 8 tiếng liên tục/1 ngày (khi máy móc không hoạt đông) thì tổn thất của bạn là 8*0,005*40 kVar = 1,6 kwh rồi. Bạn nên thiết kế thêm một cái MCCB để cắt tụ khi máy móc không hoạt động.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Tủ tụ bù bên em lúc nào củng đóng hết bác ơi , chắc để em nói bên làm tủ làm theo ý bác

Cảm ơn
      62

Tủ tụ bù bên em lúc nào củng đóng hết bác ơi , chắc để em nói bên làm tủ làm theo ý bác
      Hi, số tiền trên chỉ 144 x 1040x1,1 khoảng 160000 đồng/1 tháng nhỏ hơn nhiều so với giá trị làm lợi. Cái bình bù cứng đó thông thường người ta có lắp trước đó 1 cái MCCB chứ không mấy ai đấu trực tiếp lên thanh cái 0,4 kV của tủ đâu nên nếu siêng năng thì hết giờ vận hành bạn cắt nó ra. Hoặc nếu muốn bù tự động 100% luôn thì xem xét rơ le điều khiển còn dư cổng điều khiển không , nhét thêm 1 con contactor nữa là xong .
      Tuy nhiên nếu tự động hoàn toàn thì củng không có lợi lắm, vì những lúc dàn máy của bạn chạy không tải thì các bình tụ sẽ không đóng vào đâu. Theo mình vẫn nên có 1 lượng bù cứng nền hợp lý

Địa chỉ
      VN
      Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 82 lần, trong 48 bài

Em mới lắp tụ bù phản kháng . khi cáp nguồn cho nó thấy tiếng kêu te te không biết có bị sao không .các pác giúp em với

Cảm ơn
      70
      Được cảm ơn 28 lần, trong 23 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamhuong86 Xem bài viết
      Em mới lắp tụ bù phản kháng . khi cáp nguồn cho nó thấy tiếng kêu te te không biết có bị sao không .các pác giúp em với
      kiểm tra lại xem đã xiết chặt cáp nguồn vào terminal tụ chưa nhé?đã vặn chặt bulông cố định tụ vào tủ? hay là tiếng kêu phát ra từ contactor?

11. Những thành viên đã cảm ơn chandoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Help me!
      Trạm bơm của em mua điện qua TBA điện lực 100kva .Có đồng hồ đo đếm điện tử riêng của điện lực. Xuất tuyến vào Trạm bơm em không lắp tụ bù vì nghỉ là mình sẽ ko tiêu thụ công suất phản kháng do phụ tải là 2 động cơ bơm 45Kw và 55kw được chạy qua biến tần rồi. Trong trạm chỉ có phụ tải nhỏ tự dùng như nấu nước, nấu cơm, quạt công suất không đáng kể. Theo em biết động cơ đã được điều khiển qua biến tần thì hệ số cosphi rất tốt nhưng không hiểu sao mấy tháng nay trạm em lại phải trả thêm hóa đơn công suất phản kháng các bác à.hai máy bơm ko chạy đồng thời. Các bác có thể giải thích giúp hiện tượng này để em có hướng khắc phục không.(vì lắp biến tần rồi mà giờ đề xuất lắp tụ bù thì có lẽ là bị xếp nạt mất)

Trang 18 của 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 815161718192021 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này