• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Địa chỉ
      Land of the golden wattle
      Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 109 lần, trong 94 bài

Mặc định Tính toán quá độ ngắn mạch không dối xứng và hở mạch sử dụng PSSE

Trường hợp mình muốn giả lập là ngắn mạch một pha và tự đóng lại. Giả dụ như có hai nguồn điện nối với nhau bằng hai đường dây truyền tải song song (ví dụ như dây 1 và 2). Mình muốn giả lập ngắn mạch một pha ở giữa đường dây 1(ví dụ pha A), rồi sau 150ms CB của 2 đầu đường dây 1 cắt pha A ra, chờ khoảng 3s thì đóng 2 đầu pha A lại và đồng thời xóa ngắn mạch.

Để nói luôn điều mình muốn khảo sát nếu có bạn nào cảm thấy hứng thú và muốn thảo luận nhiều hơn. Mình muốn khảo sát xem khả năng tải của đường dây và sự dao động của rotor ở máy phát ở hai đầu dường dây trong trường hợp tự đóng lại một pha ở những trường hợp tải khác nhau.

Mình muốn tìm hiểu làm sao có thể sử dụng PSSE để gải lập trường hơp này hoặc tương tự trường hợp này. Theo mình hiểu thì PSSE chỉ tính toán quá độ cho mạng điện đối xứng, thế nhưng có vài thông tin cho rằng là PSSE vẫn có thể sử dụng để tính toán mạng không đối xứng trong như trường hợp mình đề cập nhưng phải sử dụng một số thủ thuật.

Mình không rành về PSSE, xin hỏi có cao thủ PSSE nào trên diễn đàn có thể chỉ giáo mình về thủ thuật cần thiết không?
      Xin cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      78
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Tính toán quá độ ngắn mạch không dối xứng và hở mạch sử dụng PSSE

Theo như bạn viết thì đây là mô phỏng ổn định động trong PSSE. Mình đã dùng PSSE để mô phỏng ngắn mạch 1 pha và đóng lặp lại sau 1 thời gian định sẵn.
      Vấn đề là ở đây bạn phải biết sử dụng mô đun dynamic simulation của PSSE.
      Nếu bạn đã biết sử dụng mô đun này cho ngắn mạch 3 pha thì bạn có thể mô phỏng ngắn mạch 1 pha bằng cách sử dụng sơ đồ tương đương từ ngắn mạch 1 pha thành 3 pha.
      Sơ đồ tương đương này bạn cũng có thể tìm thấy trong bất cứ sách nào viết về ngắn mạch hoặc ổ định hệ thống: ví dụ như cuốn sách của Thầy Nguyễn Hoàng Việt, cô Thanh Bình +... của ĐHBK TP.HCM....

3. Những thành viên đã cảm ơn noongdan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      22

Trích dẫn Gửi bởi noongdan Xem bài viết
      Theo như bạn viết thì đây là mô phỏng ổn định động trong PSSE. Mình đã dùng PSSE để mô phỏng ngắn mạch 1 pha và đóng lặp lại sau 1 thời gian định sẵn.
      Vấn đề là ở đây bạn phải biết sử dụng mô đun dynamic simulation của PSSE.
      Nếu bạn đã biết sử dụng mô đun này cho ngắn mạch 3 pha thì bạn có thể mô phỏng ngắn mạch 1 pha bằng cách sử dụng sơ đồ tương đương từ ngắn mạch 1 pha thành 3 pha.
      Sơ đồ tương đương này bạn cũng có thể tìm thấy trong bất cứ sách nào viết về ngắn mạch hoặc ổ định hệ thống: ví dụ như cuốn sách của Thầy Nguyễn Hoàng Việt, cô Thanh Bình +... của ĐHBK TP.HCM....
      cảm ơn bạn một lần nữa vì đã trả lời nhưng có lẽ mình không rõ lắm ý của bạn? Làm sao ngắn mạch một pha có thể biểu diễn thành ngắn mạch ba pha được? Họa may thì có thể biểu diễn thành ba thành phần thứ tự trên ba pha(I1=I2=I0), tuy nhiên lúc đó điện áp tại máy phát là điện áp gì và đó có phải là điện áp thực sự được đưa vào AVR không?

Còn hở mạch một pha hai đầu đường dây thì sao? chẳng lẽ cũng có thể biểu diễn thành ngắn mạch ba pha? Mong bạn chỉ giáo thêm.

Sử dụng module tính toán của PSSE thì có lẽ mình có thể tự tìm tòi được trong manual, chỉ có thủ thuật tính toán thì mình còn lơ tơ mơ.

Cảm ơn
      78

Đầu tiên khi nói về PSSE, đây là phầm mền dành cho dân chuyên ngành. Nên khi sử dụng bạn phải hiểu rõ vấn đề bạn đang xét. PSSE chỉ là công cụ.
      Thứ 2: bạn hiểu sai ý của tôi về ngắn mạch 1 pha và 3 pha. tôi không nói ta ta tính toán dòng điện ngắn mạch để lựa chọn thiết bị . Ta có thể xét ngắn mạch 1 pha tại thanh cái = ngắn mạch 3 pha qua 1 tổng trở để mô phỏng tính toán ổn định. Bạn có thể tìm thấy điều này trong các tài liệu về tính toán ổn định hoặc ngắn mạch. và vấn đề "Còn hở mạch một pha hai đầu đường dây thì sao? chẳng lẽ cũng có thể biểu diễn thành ngắn mạch ba pha?". ít nhất mình đã từng thấy những vấn đề bạn đề cập ở trên trong tài liêu cuốn sách của Thầy Nguyễn Hoàng Việt, cô Thanh Bình +... của ĐHBK TP.HCM..
      Thứ 3: tôi không có quyền upload hình. tôi đã tính toán và tính gửi để bạn tham khảo trường hợp đó. để khi tôi có đủ quyền upload tôi sẽ gửi các bạn tham khảo.
      Nhân tiện, thực ra mình cũng không rành PSSE lắm. ACE thấy có vấn đề gì trong tính toán thì trao đổi thêm để học kinh nghiệm. mình xin cảm ơn.
      Nhân đây mình cũng đề nghị với ban Quản trị. Việc A/E có 1 2 bài hay 10 bài thì cũng như nhau. Nếu người ta muốn thì sẽ làm được. Vì vậy BQT xem xét bỏ điều khiện 10 bài thì mới đc upload hình. Tôi không muốn và tôi cũng nghĩ nhiều người như tôi cũng không spam vớ vẩn để đạt mức 10 bài để upload hình lên.

6. The Following 2 Users Say Thank You to noongdan For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      22

Đầu tiên khi nói về PSSE, đây là phầm mền dành cho dân chuyên ngành. Nên khi sử dụng bạn phải hiểu rõ vấn đề bạn đang xét. PSSE chỉ là công cụ.
      Đồng ý.
      Thứ 2: bạn hiểu sai ý của tôi về ngắn mạch 1 pha và 3 pha. tôi không nói ta ta tính toán dòng điện ngắn mạch để lựa chọn thiết bị . Ta có thể xét ngắn mạch 1 pha tại thanh cái = ngắn mạch 3 pha qua 1 tổng trở để mô phỏng tính toán ổn định. Bạn có thể tìm thấy điều này trong các tài liệu về tính toán ổn định hoặc ngắn mạch. và vấn đề "Còn hở mạch một pha hai đầu đường dây thì sao? chẳng lẽ cũng có thể biểu diễn thành ngắn mạch ba pha?". ít nhất mình đã từng thấy những vấn đề bạn đề cập ở trên trong tài liêu cuốn sách của Thầy Nguyễn Hoàng Việt, cô Thanh Bình +... của ĐHBK TP.HCM..
      Bạn nói đúng, mình xem lại sách ổn định mà mình có thì đúng là vấn đề này có được đề cập. Lúc trước, xem phần này mình chỉ lướt sơ qua, những tưởng nội dung cũng lặp lại của lý thuyết tính ngắn mạch và bảo vệ rờ le. Đúng là quá chủ quan, cám ơn bạn nhắc nhở.

Thầy Việt và cô Bình viết/dịch rất nhiều đầu sách, nếu bạn có thể trích tựa khi đề cập về một quyển sách nào đó thì rất thuận lợi cho mình và các bạn khác khi tìm kiếm.

Thứ 3: tôi không có quyền upload hình. tôi đã tính toán và tính gửi để bạn tham khảo trường hợp đó. để khi tôi có đủ quyền upload tôi sẽ gửi các bạn tham khảo.
      Rất tiếc về việc bạn không thể upload. Mình nghĩ là mình có thể bắt đầu tự mày mò mô phỏng trường hợp này và mình rất cảm ơn bạn đã dành thời gian trả lời cũng như làm tính toán mẫu để mình tham khảo.

Nhân tiện, thực ra mình cũng không rành PSSE lắm. ACE thấy có vấn đề gì trong tính toán thì trao đổi thêm để học kinh nghiệm. mình xin cảm ơn.
      Mình đoán bạn có kinh nghiệm trong tính toán ổn định hệ thống, mình hi vọng bạn có thể thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm với mọi người. Không cần thiết phải là thảo luận về phần mềm , có thể là những trường hợp tính toán tương tự về ổn định chẳng hạn.

Nhân đây mình có vài thắc mắc muốn thảo luận thêm. Với cách sử dụng điện trở tương đương thì các đại lượng được khảo sát nghiễm nhiện sẽ là đại lượng thứ tự thuận. Về mặt công suất của toàn hệ thống thì vẫn bảo toàn tuy nhiên:

1. Công suất tiêu hao tính toán của mỗi thiết bị(máy phát, đường dây, MBA,...) là công suất tiêu hao thứ tự thuận. Công suất tiêu hao thứ tự nghịch và không bị gộp vào điện trở tương đương mất rồi (có lẽ là bất khả tách hoặc khả tách nhưng phải tính toán bằng tay). Nếu tổng công suất tiêu hao(ví dụ của máy phát) có xu hướng giảm sự tăng vận tốc của máy phát trong quá trình quá độ, tính toán chỉ dựa trên đại lượng thứ tự thuận có phải là không được chính xác?

2. Nếu mô hình lưới có bao gồm thêm AVR của máy phát hoạc SVC, đại lượng điện áp được đưa vào AVR sẽ là đại lượng thứ tự thuận. Điểu này chưa chắc luôn luôn đúng với AVR trong thực tế. Nếu đại lượng đưa vào AVR không đúng, đáp ứng của máy phát hoặc SVC có thể sẽ không đúng. Mình rất muốn nghe phản biện về vấn đề này, khi nào bạn có thời gian.

Cảm ơn
      78

Thực ra mình đang nói đến cuốn "NGẮN MẠCH VÀ ỔN ĐỊNH TRONG HỆ THỐNG ĐIỆN" CỦA THẦY NGUYỄN HOÀNG VIỆT, CÔ THANH BÌNH VÀ NHIỀU GIÁO VIÊN CỦA TRƯỜNG ĐHBK TP.HCM. Tuy nhiên, theo mình thì nội dung vẫn là như thế nhưng cách trình bày có thể khác nhau nên bạn tham khảo sách nào cũng vậy.

Khi nào mình có đủ quyền upload thì mình sẽ upload cho bạn. mình cũng già rồi nên đáng viết thì viết chứ không spam.

Các vấn đề sau của bạn đề mình xem lại. Mình sẽ trả lời bạn sau. mình nghĩ sẽ không vấn đề vì phần mềm này được A0 sử dụng để mô phỏng để tính toán ổn định trong hệ thống nên giá trị của nó với thực thế là có thể chấp nhận được.

9. The Following 2 Users Say Thank You to noongdan For This Useful Post:

Cảm ơn
      15

anh ơi có sách ngắn mạch và ổn định hệ thống điện chưa vậy. up lên di

Cảm ơn
      78

Bạn không đọc rõ nội dung hay sao vậy? tôi chưa bao giờ nói là upload sách ngắn mạch và ổn định cả. còn bạn muốn tìm thì lên Google, có cả ngàn cuốn, muốn cuốn nào thì load về mà đọc

Cảm ơn
      78

Trích dẫn Gửi bởi mancuder Xem bài viết
      Trường hợp mình muốn giả lập là ngắn mạch một pha và tự đóng lại. Giả dụ như có hai nguồn điện nối với nhau bằng hai đường dây truyền tải song song (ví dụ như dây 1 và 2). Mình muốn giả lập ngắn mạch một pha ở giữa đường dây 1(ví dụ pha A), rồi sau 150ms CB của 2 đầu đường dây 1 cắt pha A ra, chờ khoảng 3s thì đóng 2 đầu pha A lại và đồng thời xóa ngắn mạch.

Để nói luôn điều mình muốn khảo sát nếu có bạn nào cảm thấy hứng thú và muốn thảo luận nhiều hơn. Mình muốn khảo sát xem khả năng tải của đường dây và sự dao động của rotor ở máy phát ở hai đầu dường dây trong trường hợp tự đóng lại một pha ở những trường hợp tải khác nhau.

Mình muốn tìm hiểu làm sao có thể sử dụng PSSE để gải lập trường hơp này hoặc tương tự trường hợp này. Theo mình hiểu thì PSSE chỉ tính toán quá độ cho mạng điện đối xứng, thế nhưng có vài thông tin cho rằng là PSSE vẫn có thể sử dụng để tính toán mạng không đối xứng trong như trường hợp mình đề cập nhưng phải sử dụng một số thủ thuật.

Mình không rành về PSSE, xin hỏi có cao thủ PSSE nào trên diễn đàn có thể chỉ giáo mình về thủ thuật cần thiết không?
      Xin cảm ơn
      Tôi đã đủ bài để upload như đã trao đổi với ban. Nếu cần gì thì trao đổi thêm
      http://www.data.webdien.com/free/dow...0907d38023bd2c

13. Những thành viên đã cảm ơn noongdan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      22

Tôi đã đủ bài để upload như đã trao đổi với ban. Nếu cần gì thì trao đổi thêm
      http://www.data.webdien.com/free/dow...0907d38023bd2c
      Cảm ơn bác noongdan nhé.

Hệ thống mà bác chạy giả lập là mô hình của hệ thống thật hay lý thuyết vậy?

Sở dĩ mình hỏi là vì tên của máy phát và đường dây có vẻ rất thật. Tuy nhiên đáp ứng hệ thống lại rất ổn định đến mức hơi khó tin...ví dụ như dao động công suất của đường dây 6712-232 CKT1( đường màu hồng của tệp đính kèm số 2) rất lớn nhưng tắt siêu nhanh sau khi tự đóng lại.

Công suất của đường dây dao động gần như với duy nhất một tần số(~1.7hz), có lẽ là tần số của toàn nhà máy dao động với lưới vô cùng lớn. Nếu nhà máy có nhiều hơn một máy phát, có lẽ các máy phát có kết cấu giống nhau. Tần số dao động cũng khá thấp, có lẽ là turbine hơi với quán tính lớn.

Trong tệp số 2, đường [POW 57640[VINTANS422.000][1]] có công suất khá bé (0-12MW). Đường này là gì vậy và có quan trọng không vậy bác?

Từ đồ thị quá độ của công suất trong PSSE, mình muốn đo hệ số tắt dần(damping factor) của từng tín hiệu nhưng không biết cách nào cho hiệu quả. Bác có cao kiến xin chỉ giáo giúp ạ.

Lần nữa rất cảm ơn bác đã trả lời.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - thông số cần thiết khi nhập vào psse
      Bởi vanquyet.aim trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 05-10-2017, 09:05
    2. Trợ giúp - ĐATN phần mềm PSSE/E University 33
      Bởi zaiko15031992 trong diễn đàn CUNG CẤP ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-04-2014, 22:35