• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Mặc định Giúp thằng e này với mấy A ơi. Công thức Tính toán chiếu sáng

Thân mấy Anh !
      E mới ra trường được 1 năm. làm bên thiếu kế chiếu sáng. E thì làm bên mảng vẽ cad và chọn đèn chiếu sáng. Thực sự là do e học bên hệ thống điện. không có học mảng chiếu sáng này. Nên e cũng là tay mơ thôi. Trên công ty e chỉ làm theo sự chỉ đạo của đại ca đi trước. Cũng nắm được các nguyển tắc cơ bản về điện. Nhưng sâu xa hơn là việc lựa chọn đèn cho thích hợp với từng loại công trình. E cũng tìm đọc tài liệu cũng như các qui phạm như 333-2005 và các bài trên WEB mình nhiều về chiếu sáng lắm. E cũng làm cả dialux nữa. Nhưng tất cả e làm được chỉ là mấy móc thôi. còn sâu xa như thế nào thì e tịt. E muốn mình có 1 căn bản để sau đó nếu ai hỏi làm như thế từ đâu ra thì biết mà trả lời.
      Đó là đôi lời tâm sự của e tới các Anh. Vì thế e mong rằng bác nào có tài liệu thật sự rõ ràng về Công thức tính toán về số lượng đèn khi đã biết mình sẽ chọn đèn loại đó, có hệ số lm sẵn rồi. Nếu công thức mấy Anh đưa ra có hệ số phụ nào đó. thì mong Anh hãy chỉ rõ cho e là hệ số đó tra ở đâu. Và nếu thương quí thằng e này thì hãy cho e xin tài liệu với nhé. Có thể đưa lên diễn đàn hoặc qua mail thằng em. doquynhtay@gmail.com.
      E sẽ cảm ơn và mời các Anh đi uống cafe xem đá bóng chẳng hạn. hiii. E fan MU.
      Thanks các Anh đã đọc bài viết của e.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Giúp thằng e này với mấy A ơi. Công thức Tính toán chiếu sáng

Bạn qua dh bach khoa mua cuốn kỹ thuật chiếu sáng của nha sach dh bach khoa tphcm đó

3. Những thành viên đã cảm ơn huyvu_172 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

Trích dẫn Gửi bởi doquynhtay Xem bài viết
      Thân mấy Anh !
      E mới ra trường được 1 năm. làm bên thiếu kế chiếu sáng. E thì làm bên mảng vẽ cad và chọn đèn chiếu sáng. Thực sự là do e học bên hệ thống điện. không có học mảng chiếu sáng này. Nên e cũng là tay mơ thôi. Trên công ty e chỉ làm theo sự chỉ đạo của đại ca đi trước. Cũng nắm được các nguyển tắc cơ bản về điện. Nhưng sâu xa hơn là việc lựa chọn đèn cho thích hợp với từng loại công trình. E cũng tìm đọc tài liệu cũng như các qui phạm như 333-2005 và các bài trên WEB mình nhiều về chiếu sáng lắm. E cũng làm cả dialux nữa. Nhưng tất cả e làm được chỉ là mấy móc thôi. còn sâu xa như thế nào thì e tịt. E muốn mình có 1 căn bản để sau đó nếu ai hỏi làm như thế từ đâu ra thì biết mà trả lời.
      Đó là đôi lời tâm sự của e tới các Anh. Vì thế e mong rằng bác nào có tài liệu thật sự rõ ràng về Công thức tính toán về số lượng đèn khi đã biết mình sẽ chọn đèn loại đó, có hệ số lm sẵn rồi. Nếu công thức mấy Anh đưa ra có hệ số phụ nào đó. thì mong Anh hãy chỉ rõ cho e là hệ số đó tra ở đâu. Và nếu thương quí thằng e này thì hãy cho e xin tài liệu với nhé. Có thể đưa lên diễn đàn hoặc qua mail thằng em. doquynhtay@gmail.com.
      E sẽ cảm ơn và mời các Anh đi uống cafe xem đá bóng chẳng hạn. hiii. E fan MU.
      Thanks các Anh đã đọc bài viết của e.
      bạn là kĩ sư hay trung cấp.bạn phải học cung cấp điện rồi chứ nhỉ?trong sách cung cấp điện nói rất rõ các công thức và cách chọn số lượng bóng,những thứ đó đều có cơ sở chắc chắn,mình không hiểu cái từ "sâu xa" bạn nói ở đây là gì ?
      Thực sự nếu bạn đã ra trường rồi mà không làm được chiếu sáng thì mình khuyên bạn nên đọc lại sách cung cấp điện của bậc trung cấp chuyên nghiệp hoặc trung cấp nghề sẽ dễ hiểu hơn.
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

5. Những thành viên đã cảm ơn tìnhdiot vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi tìnhdiot Xem bài viết
      bạn là kĩ sư hay trung cấp.bạn phải học cung cấp điện rồi chứ nhỉ?trong sách cung cấp điện nói rất rõ các công thức và cách chọn số lượng bóng,những thứ đó đều có cơ sở chắc chắn,mình không hiểu cái từ "sâu xa" bạn nói ở đây là gì ?
      Thực sự nếu bạn đã ra trường rồi mà không làm được chiếu sáng thì mình khuyên bạn nên đọc lại sách cung cấp điện của bậc trung cấp chuyên nghiệp hoặc trung cấp nghề sẽ dễ hiểu hơn.
      Ví dụ như trường mình chiếu sáng là môn tự chọn , nên không phải ai cũng được học .
      @ Thớt : Bạn nên mua sách chiếu sáng của trường bách khoa tphcm , có thể ở đó bạn sẽ tìm hiểu sâu hơn.

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 76 lần, trong 62 bài

Trích dẫn Gửi bởi dungx234 Xem bài viết
      Ví dụ như trường mình chiếu sáng là môn tự chọn , nên không phải ai cũng được học .
      @ Thớt : Bạn nên mua sách chiếu sáng của trường bách khoa tphcm , có thể ở đó bạn sẽ tìm hiểu sâu hơn.
      Bọn mình thì học tất cả. Chiếu sáng ư? Cũng có học qua. An toàn điện? Cũng học qua. Hệ thống điện? Cũng học qua. Cung cấp điện? Rõ ràng là đã học qua. Học tất. Nhiều lắm. Nhưng chẳng có môn nào đào tạo chuyên sâu cả. Mỗi môn vài tiết. Ra trường, cứ như là bắt đầu học lại lớp 1, giao cho tke cả một dự án là chiếu sáng cái thành phố đó,đọc nát cả 2 cái 259 và 333, rồi thêm một lô các TC, QC luôn. Tự mình sắm lấy một quyển sổ bìa đen, (chữ vàng) chia làm nhiều mục.(Trong đó có một mục là CAD vì...CAD cũng học qua nhưng chỉ có 2 ngày=12 tiết. hì hì). Sách hướng dẫn là dễ đọc và dễ hiểu nhất. Nhưng mà đọc tiêu chuẩn là ...chuẩn nhất. Sau khi đọc xong và gần như là..thuộc 2 cái đó thì...oke ngay. Đặc biệt trong 259 có bày đầy đủ cách tính và cách chọn bóng đèn, khoảng cách giữa các đèn. Còn 333 thì là cách bố trí đèn và công suất tương ứng với độ cao. Bạn cứ đọc 2 cái đó là có hết, còn lại thì...xem mấy cái tiêu chuẩn viện dẫn ở đầu mấy cái TC đó là sẽ hiểu tường tận. Nói thực...cần phải có kinh nghiệm...
      Trên WD có nhiều cao thủ lắm. Đặc biệt là bác DuongThi và QuocThai và...mấy quản lý diễn đàn như A Long, Cô Nhóc.... Mỗi ngày lên vài lần, search và đọc là cũng sáng ra nhiều lắm. Cố lên bà con.
      4newstars@gmail.com

8. Những thành viên đã cảm ơn blackdragon vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 21 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi huyvu_172 Xem bài viết
      Bạn qua dh bach khoa mua cuốn kỹ thuật chiếu sáng của nha sach dh bach khoa tphcm đó
      Bạn có mua cả trăm cuốn cũng vậy thôi. Ai đời, 1 ông giảng dạy chả có kinh nghiệm gì ráo nhưng có thừa thời gian dựa vào giáo án giáo trình đủ loại hầm bà lằn viết thành sách cho bà con tẩu hỏa nhập ma. Chủ yếu những cái này để kiếm điểm mà thôi, ra ngoài thực tế vứt hết. Còn người có kinh nghiệm bảo viết sách cho thế sau học hỏi thì đố mấy ai viết được, khi đã viết được thì vô cùng hot...

Cảm ơn
      50

Cảm ơn anh đã ghé qua và chia sẽ với e. Nhưng thật sự là mình chưa học chiếu sáng bao giờ. E học chuyên về điện truyền tải. Còn điện công nghiệp trường e có dạy nhưng e không theo học chuyên ngành đó. Vì đồng tiền vào nam lập nghiệp mà cũng thấy chiếu sáng hay nên e quyết định chọn nghề này làm. Vì vậy nên e ko hiểu lắm mới nhờ mọi người đã đi làm giúp đỡ. Mong anh hiểu và chia sẽ. Thanks

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

vậy thì gửi bạn cái này và một lời khuyên là "các công trình chiếu sáng bên ngoài thực tế hầu hết không sử dụng công thức để tính toán và lắp đặt",chúc thành công

http://www.data.webdien.com/free/dow...c14c68830f27cd
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

12. Những thành viên đã cảm ơn tìnhdiot vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 76 lần, trong 62 bài

vậy thì gửi bạn cái này và một lời khuyên là "các công trình chiếu sáng bên ngoài thực tế hầu hết không sử dụng công thức để tính toán và lắp đặt",chúc thành công

http://www.data.webdien.com/free/dow...c14c68830f27cd
      Có chứ bác. Hoặc theo ý của em hiểu là: ý bác các công trình bây giờ lúc nào cũng tươm tươm giống nhau, ko cần tính toán cũng oke được. Nhưng thực sự khi thiết kế và làm thuyết minh khi nào cũng phai ghi mấy cái tiêu chuẩn và cả cách tính toán nữa chứ (chọn cáp, chọn đèn, tính khoảng cách đảm bảo...). Không ghi hoặc không có thì bên thẩm tra họ hành cho thì chít. Hì hì!
      4newstars@gmail.com

Cảm ơn
      50

E cũng nghĩ như bác blackdragon. Đúng là thực tế cũng ít làm theo công thức và sách vở. Nhưng ai đó hỏi mình cơ sở ở đâu ra thì mình phải biết mà lý giải đúng ko ạ.
      +++---o0o---+++
      E đã xem qua file của Anh gửi. cụ thể trong chương 3 hệ số sử dụng được xác định thông qua chỉ số phòng và loại đèn nhà cung cấp. E thì thường làm công trình chiếu sáng nhà máy nên dùng đèn paragon là chủ yếu. Nhưng trong Catalog e không thấy hệ số sử dụng anh ak. Đó cũng lý do e muốn trợ giúp. Mong nhận được hồi âm của anh tìnhdiot sớm nhé. ^^

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Khuyến mại màn chiếu khi mua máy chiếu đa năng mini UNIC - UC30 (chỉ còn 3.450.000 VNĐ)
      Bởi dotienloc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 25-09-2014, 10:20
    2. Cần bán - Bán các loại điều hòa cũ các loại 1 chiều, 2 chiều, công suất 9000, 12000, 18000, 24000, tốt, giá rẻ
      Bởi pinmattroi trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 11-06-2014, 19:24
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Trả lời: 7
      Bài cuối: 15-12-2011, 16:07
    5. Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2011, 14:49
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma