• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 21
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

Mặc định cách mắc cuộn kháng vào biến tần?????????

e đang lắp 1 cái tủ điện cho nhà xưởng. thiết bị có 1 cuộn kháng (2 đầu ra), và nghe sếp nói lắp vào đầu output của biến tần, trong khi biến tần lại có tới 3 đầu ra (u, v, w). e chẳng biết lắp cái cuộn kháng đó vào đâu nữa. mà cũng chưa biết chắc có phải là để lắp vào đầu ra biến tần đó không nữa. e còn gà lắm, mong bác nào biết mau giúp e, mai e lại phải làm rồi, huhu.thank các bác nhiều!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

WHO AM I ???

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 175 lần, trong 63 bài

- Cái này khó ah nha ! Vì không hiểu ý bạn và sếp bạn muốn gì nên không biết trả lời sao luôn.
      - Hỏi sếp xem gắn cuộn kháng ở đầu ra để làm gì để em biết đường mà gắn !? Đầu ra biến tần 03 chân, cuộn kháng 02 chân thì em phải bỏ chân nào !? (Đùa chút).
      - Dùng biến tần để điều khiển với mục đích gì vậy bạn? Có bản vẽ sơ đồ Điện thiết kế không? Nếu được post hình lên nha.

3. Những thành viên đã cảm ơn viethuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      30

cảm ơn bác đã nhanh chóng trả lời em. biến tần thì để điều khiển mấy con động cơ 3pha trong các thiết bị máy móc rồi. còn cuộn kháng thì là để giảm dòng khi có sự cố... thì phải Mạch điện thì em ko có. Bác có thể nêu ra vài ý tưởng về lắp cuộn kháng đó được không? vì e cũng chưa chắc là lắp vào biến tần mà.
      WHO AM I ???

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 757 lần, trong 190 bài

Biến tần là một thiết bị điều tốc của các động cơ 3 pha (motor). Thông thường, các biến tần đều lắp trực tiếp với motor bình thường theo cách mắc tam giác. Ít thấy mắc kèm cuộn kháng.
      Tuy nhiên, nếu bạn đã học về các phương pháp khởi động motor thì sẽ thấy có các cách sau đây:
      - Biến thế: Biến thế 3 pha 380/220 VAC + 2 contactor + 1 timer chuyển mạch. Ban đầu motor cấp điện áp 220VAC, sau đó chuyển sang điện áp 380VAC
      - Khởi động Y/D: Thực chất điện áp ban đầu cuộn dây là 220VAC và sau đó cấp điện 380VAC. Mạch này thường cần 3 contactor + 1 timer chuyển mạch
      - Cuộn kháng: Cuộn kháng mắc nối tiếp với motor sao cho điện áp rơi trên cuộn dây motor là 220VAC. Sau đó, 1 contactor sẽ nối tắt 2 đầu cuộn kháng để nó không tham gia vào hoạt động của motor. Mạch này cũng cần 3 contactor, 3 cuộn kháng và 1 timer chuyển mạch.
      Với các cách khởi động như trên thì mình cho rằng cuộn kháng của bạn đóng vai trò như ở mạch khởi động thứ 3. Có thể motor của bạn có sức ì quá lớn nên cần lắp thêm cuộn kháng đề để khởi động nhẹ hơn.
      Thông thường thì bản thân biến tần đã trang bị mạch khởi động phụ rồi Và mạch thông thường nhất là Y/D. Rất ít biến tần dùng loại lắp thêm cuộn kháng! Mấy ý kiến góp ý cùng bạn!

6. The Following 4 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 175 lần, trong 63 bài

- Biến tần Cty bạn xài của nhà sản xuất nào? Thông thường nếu xài Biến tần cho động cơ thì không cần gắn cuộn kháng đâu dù công suất động cơ lớn. Bản thân biến tần cũng có rất nhiều chế độ bảo vệ nên bạn không nên lo lắng về việc hạn dòng khi xài biến tần.
      - Bạn xem thử cuộn kháng mà bạn nói đó có phải là thắng (Breaker) của động cơ không!?

8. Những thành viên đã cảm ơn viethuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      30

thank bác nguyenledung nhé. mặc dù kiến thức còn hạn chế nhưng e cũng thấy mắc cuộn kháng vào biến tần cứ thế nào ấy. để mai xem tình hình thế nào. khổ nỗi ko có bản vẽ, e cũng chẳng biết cuộn kháng đấy lôi từ đâu ra, lúc được gọi đến thì đã thấy nó đặt gần tủ điện và sếp bảo để mắc ở trong đó. tiếc là không có máy ảnh chụp vài kiểu minh họa đưa lên các bác nhìn thấy chắc biết ngay là nên lắp như thế nào. một lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều. e còn lờ mờ với kiến thức thực tế lắm (mới ra trường mà), nên có thắc mắc gì mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ nha.
      WHO AM I ???

Cảm ơn
      30

@viethuong: biến tần của mình là của Fuji. dây chuyền xưởng mình nhập của Đài Loan, tủ điện thì đã được lắp sẵn các thiết bị lên rồi, trong đó có biến tần ấy. Còn cái cuộn kháng kia thì là di theo riêng biệt chưa lắp vào đâu vậy thôi. chắc lắp ở chỗ khác, hic.
      WHO AM I ???

Cảm ơn
      170
      Được cảm ơn 44 lần, trong 18 bài

ko hiểu tại sao pha giữa có điện áp mạnh nhất, một đầu đấu vào V đầu kia đấu vào đâu vậy bạn, cuộn kháng ổn định tần số bằng cách nào.

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 353 lần, trong 139 bài

Trích dẫn Gửi bởi lingxiang Xem bài viết
      e đang lắp 1 cái tủ điện cho nhà xưởng. thiết bị có 1 cuộn kháng (2 đầu ra), và nghe sếp nói lắp vào đầu output của biến tần, trong khi biến tần lại có tới 3 đầu ra (u, v, w). e chẳng biết lắp cái cuộn kháng đó vào đâu nữa. mà cũng chưa biết chắc có phải là để lắp vào đầu ra biến tần đó không nữa. e còn gà lắm, mong bác nào biết mau giúp e, mai e lại phải làm rồi, huhu.thank các bác nhiều!
      Hihi, chắc là xếp kêu bạn mắc cái DC reactor vào biến tần rồi. Cái này để nâng cao chất lượng và tăng tuổi thọ của thiết bị đó bạn ơi. Biến tần của mình thường là loại gián tiếp, có cái khâu DC trong đó. Khi đóng cắt các van công suất, tránh hiện tượng có xung dòng thì người ta gắn cái DC reactor vô. Bình thường chỗ đó nối tắt bằng cái jumper. Giờ tháo ra gắn cái cuộn kháng vô. Thế thôi.

Hy vọng câu trả lời này giúp bạn chút ít.
      ĐT : 0966776663
      Email: tronghuan@dien-congnghiep.com

13. The Following 2 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Cảm ơn
      30

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Cái cuộn kháng đó đã lắp được rồi nhưng điểm lắp chính xác vào đâu thì mai mình xem lại và chụp ảnh đưa lên nhờ các bạn giải thích.
      @01699324243: mình cũng không hiểu tại sao pha giữa lại mạnh nhất và đầu còn lại sẽ đấu vào đâu.
      @tronghuan: Chắc câu trả lời của bạn là chính xác, cảm ơn bạn nhiều. Bạn có thể nói thêm về DC Reactor đc ko? mình vào google ko thấy nói nhiều đến nó, chỉ biết là phụ kiện của biến tần, hi.
      WHO AM I ???

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016