• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      7

Mặc định Xin trợ giúp về đo dòng điện và điện áp sau chỉnh lưu cầu

Hiện tại mình có 1 vấn đề bạn nào đã làm qua rồi cho mình xin ý kiến.
      Hệ thống lọc bụi điện của mình phía cao áp khoảng 45kV.Dòng điện khoảng 40mA.Vấn đề bây giờ làm sao đo dc 2 thông số này.
      Mình đo tín hiệu phản hồi cả áp và dòng từ cầu chỉnh lưu xuống thì là điện áp 1 chiều(Áp thì 0,9V dòng 0,5V).2 tín hiệu này có đưa vào đồng hồ hiển thị số dc không (loại nhiều đầu vào Analog ấy).Vì mình cần lấy tín hiệu Analog đưa vào PLC để sử lý 2 thông số này.
      [Tín hiệu áp,dòng=>Đồng hồ hiển thị=>4..20mA,0-10V=>PLC.]
      Xin các bạn trợ giúp.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Mặc định Ðề: Xin trợ giúp về đo dòng điện và điện áp sau chỉnh lưu cầu

Trích dẫn Gửi bởi ABB Xem bài viết
      Hiện tại mình có 1 vấn đề bạn nào đã làm qua rồi cho mình xin ý kiến.
      Hệ thống lọc bụi điện của mình phía cao áp khoảng 45kV.Dòng điện khoảng 40mA.Vấn đề bây giờ làm sao đo dc 2 thông số này.
      Mình đo tín hiệu phản hồi cả áp và dòng từ cầu chỉnh lưu xuống thì là điện áp 1 chiều(Áp thì 0,9V dòng 0,5V).2 tín hiệu này có đưa vào đồng hồ hiển thị số dc không (loại nhiều đầu vào Analog ấy).Vì mình cần lấy tín hiệu Analog đưa vào PLC để sử lý 2 thông số này.
      [Tín hiệu áp,dòng=>Đồng hồ hiển thị=>4..20mA,0-10V=>PLC.]
      Xin các bạn trợ giúp.
      Chô mình lọc bụi điện thường đo dòng và áp như sau:
      Dòng điện một chiều thì đo gián tiếp bằng shunt.
      Điện áp cao 45kV thường đo gián tiếp bằng cách đo trước máy biến thế tăng áp rồi nhân với tỷ số biến MBT
      Các tín hiệu đã được quy đổi ra tín hiệu điện analog thì đều đưa vào đồng hồ đo hiển thị số, tuy nhiên phải quy chuẩn nó thì thuận lợi hơn cho điều khiển bằng PLC
      Ôm nhiều thì yếu, yêu nhiều thì ốm

3. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

ABB

Cảm ơn
      7

Chào anh duongpgd.Cảm ơn anh cho ý kiến.Có 1 chỗ em chưa thông anh ạ.Dòng điện dc đo qua shunt.Vậy thông thường nó max là bao nhiêu V hoặc mV.E muốn lấy tín hiệu này để dưa về PLC nhưng chưa biết làm sao cả.Sở dĩ em muốn hỏi max vì xem nó có đưa dc vào bộ hiển thị Analog của em dc ko?Sau đó từ đồng hồ xuất ra Analog để đưa vào PLC.Đồng hồ của em có đầu vào 0-56mV,-10-10V,-20-20mA...Nếu dc anh cho sđt để e thỉnh giáo.
      Nếu đo phía sơ cấp sau đó nhân với tỉ số MBA thì khi phóng điện phía thứ cấp bị tăng mà sơ cấp ko tăng.
      Sửa lần cuối bởi ABB; 24-10-2012 lúc 09:30.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi ABB Xem bài viết
      Chào anh duongpgd.Cảm ơn anh cho ý kiến.Có 1 chỗ em chưa thông anh ạ.Dòng điện dc đo qua shunt.Vậy thông thường nó max là bao nhiêu V hoặc mV.E muốn lấy tín hiệu này để dưa về PLC nhưng chưa biết làm sao cả.Sở dĩ em muốn hỏi max vì xem nó có đưa dc vào bộ hiển thị Analog của em dc ko?Sau đó từ đồng hồ xuất ra Analog để đưa vào PLC.Đồng hồ của em có đầu vào 0-56mV,-10-10V,-20-20mA...Nếu dc anh cho sđt để e thỉnh giáo.
      Nếu đo phía sơ cấp sau đó nhân với tỉ số MBA thì khi phóng điện phía thứ cấp bị tăng mà sơ cấp ko tăng.
      Tớ nhớ không nhầm thì cái shunt này 1ohm, như vậy khi dòng 40mA của bạn chảy qua thì sụt áp là 40mV.
      thực ra đo điện áp bên cao áp của MBT lọc bụi điện không chính xác được do thiết bị đo cao áp đắt tiền bạn ạ, người ta thường đo gián tiếp như vậy để tham khảo.
      Ôm nhiều thì yếu, yêu nhiều thì ốm

6. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

ABB

Cảm ơn
      7

Vâng có lẽ em phải dùng cầu phân áp để đưa vào PLC mất.

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      Chô mình lọc bụi điện thường đo dòng và áp như sau:
      Dòng điện một chiều thì đo gián tiếp bằng shunt.
      Điện áp cao 45kV thường đo gián tiếp bằng cách đo trước máy biến thế tăng áp rồi nhân với tỷ số biến MBT
      Các tín hiệu đã được quy đổi ra tín hiệu điện analog thì đều đưa vào đồng hồ đo hiển thị số, tuy nhiên phải quy chuẩn nó thì thuận lợi hơn cho điều khiển bằng PLC
      Bác Duong cho em hỏi."Điện áp cao 45kV thường đo gián tiếp bằng cách đo trước máy biến thế tăng áp rồi nhân với tỷ số biến MBT"+vậy đồng hồ bác chọn loại đồng hồ gì vậy.kV hay V vì e thấy có mấy cái đồng hồ kV đều dùng tín hiệu mV là đầu vào.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016