• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Hoạt động không ổn định của máy nén khí

Thân chào các bác.
      Em có một vấn đề rất khó muốn hỏi các bác, mong mọi người chia sẻ những ý kiến đóng góp.
      Hiện tại nhà máy em dùng máy nén 4 cấp, nén khí tới áp trên 140barg, nhưng máy nén cứ thỉnh thoảng lại trip CB do bảo vệ cắt nhanh tác động. Kiểm tra mọi điều kiện về cách điện, điện áp, dòng làm việc, dòng khởi động tất cả đều bình thường. Việc trip CB đã kéo dải trong một thời gian dài và chưa tìm ra được nguyên nhân cụ thể. Vì áp suất, nhiệt độ đo được vẫn ở mức bình thường. Vậy bác nào có cao kiến hay gặp trường hợp tương tự trợ giúp cho em với.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      420
      Được cảm ơn 3,450 lần, trong 431 bài

Mặc định Ðề: Hoạt động không ổn định của máy nén khí

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Thân chào các bác.
      Em có một vấn đề rất khó muốn hỏi các bác, mong mọi người chia sẻ những ý kiến đóng góp.
      Hiện tại nhà máy em dùng máy nén 4 cấp, nén khí tới áp trên 140barg, nhưng máy nén cứ thỉnh thoảng lại trip CB do bảo vệ cắt nhanh tác động. Kiểm tra mọi điều kiện về cách điện, điện áp, dòng làm việc, dòng khởi động tất cả đều bình thường. Việc trip CB đã kéo dải trong một thời gian dài và chưa tìm ra được nguyên nhân cụ thể. Vì áp suất, nhiệt độ đo được vẫn ở mức bình thường. Vậy bác nào có cao kiến hay gặp trường hợp tương tự trợ giúp cho em với.
      Tất cả điều đúng mà bị trip thì chắn chắn thiếu dây EA rồi hoặc có nhưng không đạt. Xem catalogue đi bác.

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi duongthi Xem bài viết
      Tất cả điều đúng mà bị trip thì chắn chắn thiếu dây EA rồi hoặc có nhưng không đạt. Xem catalogue đi bác.
      Ý bác là dây tiếp đất sao? Máy nén có dây tiếp đất tại motor và dây trung tính đưa ra tận ngoài vỏ motor, có cả bảo vệ chống dòng rò, nhưng bảo vệ này vẫn bình thường và không tác động. Về máy nén thì bên vendor cũng đưa ra nhiều giải pháp kiểm tra mà chưa có kết quả.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 27 lần, trong 23 bài

có thể do máy chạy nóng cách điện sẻ bị xuống, trường hợp này chỉ đúng với máy bị nhiễm hóa chất,ví dụ như muối

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

bạn xem lại mạch đổi nối sao tam giác của động cơ đi .nhiều lúc người ta chỉ dùng timer để đổi nói sao tam giác mà quên khóa trái 2 contactor lãn nhau vì thế thời gian contactor này đóng lại nhanh hơn thời gian contactor kia mới ra khoảng vài phần/giây ,cũng gâp tình trạng trên .

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      bạn xem lại mạch đổi nối sao tam giác của động cơ đi .nhiều lúc người ta chỉ dùng timer để đổi nói sao tam giác mà quên khóa trái 2 contactor lãn nhau vì thế thời gian contactor này đóng lại nhanh hơn thời gian contactor kia mới ra khoảng vài phần/giây ,cũng gâp tình trạng trên .
      Máy nén khi khởi động chạy bình thường, thời điểm trip là bất cứ lúc nào, không xác định rõ. Có ngày trip 2, 3 lần, có ngày chỉ trip 1 lần. Máy nén khởi động trực tiếp không có đổi nối sao hay tam giác gì cả bạn à.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ledinhtinh Xem bài viết
      có thể do máy chạy nóng cách điện sẻ bị xuống, trường hợp này chỉ đúng với máy bị nhiễm hóa chất,ví dụ như muối
      Máy chỉ nén khí ở 4 cấp. Khí tự nhiên nén lên áp suất 140barg. Khi trip xong thì reset và chạy lại bình thường. Máy nén có một tủ điều khiển ngoài site và đóng cắt tự động contactor qua PLC, PLC có báo nhiệt độ cao của khí nén, nhưng đo dòng bình thường, lúc trip CB thì không thể đo được dòng.

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

bạn kiểm tra dòng khởi động và dòng làm việc của máy là bao nhiêu xem có phù hợp với CB ko , bạn xem lại CB nữa , bạn đã thử thay Cb chưa?

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Thân chào các bác.
      Hehe, mấy cái máy nén khí này có cấu tạo và nguyên lí làm việc khá loằng ngoằng đấy. Bạn hãy kiểm tra cửa lấy khí vào xem có bộ lọc không, chỉ cần bụi vào máy là xảy ra hiện tượng như bạn mô tả ngay.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

9. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

có thể bạn dăt aptomat ở vị trí nóng vì mới hôm wa mình bị dính vụ này nhưng ko biết có thể áp dụng vào trường hợp bạn đươc ko và bạn có hay kiểm tra con rơle áp suất ko

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Ban ah.ban kiem tra dầu máy nén đi.hoặc filter trong binh dau.minh chac chan nguyen nhan nay 90%.neu nhu ban da kiem tra phan dien ok.sdt 0979228213

12. Những thành viên đã cảm ơn cddko2m vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016