• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Địa chỉ
      Tia chớp
      Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 74 lần, trong 44 bài

Mặc định Ðề: ai đó giải thích e về tiếp địa cái.

Trích dẫn Gửi bởi datvi1503 Xem bài viết
      cho e hỏi tiép địa có phải là tiếp dây trung tính của trạm biến áp không vậy.và vì sao phải tiếp địa?
      không phải dây tiếp địa là dây trung tính của MBA dâu ban ah. Về bản chất thì dây tiếp đất chống sét và chống điện giật ko khác gì nhau mà cũng để dẫn điện xuống đất để đảm bảo an toàn tránh nguy hiểm mà thôi! Tuy vậy vì sét mạnh hơn nhiều nên làm kỹ hơn. Để làm tiếp đất an toàn cho thiết bị điện bạn hãy chôn 2-3 cọc sắt mạ kẽm (ống nước đó) sâu xuống móng khoảng 2-2,5 m, đầu trên hàn nối với nhau bằng một sợi dây thép hoặc đồng d6 (đường kính 6 mm), đầu dẫn vào nhà có lỗ để bắt vít nói dây tiếp địa cho thiết bị là ok! Không đc dùng chung với chống sét vì khi sét đánh sẽ cháy hỏng thiết bị đó nha!

3. Những thành viên đã cảm ơn hoangduy_HPP.TQ vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

điểm trung tính của MBA và võ của nó được nối tới dây trung tính chung của hệ thống điện rồi nối xuống hệ thống nối đất. mục đích là đảm bảo an toàn cho người và thiết bị khi có sự cố xảy ra.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

tiep dia chong set va trung tinh cua tram deu noi thánh he thong thui

Địa chỉ
      Hung Yen, Hung Yen, Viet Nam
      Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 42 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangduy_HPP.TQ Xem bài viết
      không phải dây tiếp địa là dây trung tính của MBA dâu ban ah. Về bản chất thì dây tiếp đất chống sét và chống điện giật ko khác gì nhau mà cũng để dẫn điện xuống đất để đảm bảo an toàn tránh nguy hiểm mà thôi! Tuy vậy vì sét mạnh hơn nhiều nên làm kỹ hơn. Để làm tiếp đất an toàn cho thiết bị điện bạn hãy chôn 2-3 cọc sắt mạ kẽm (ống nước đó) sâu xuống móng khoảng 2-2,5 m, đầu trên hàn nối với nhau bằng một sợi dây thép hoặc đồng d6 (đường kính 6 mm), đầu dẫn vào nhà có lỗ để bắt vít nói dây tiếp địa cho thiết bị là ok! Không đc dùng chung với chống sét vì khi sét đánh sẽ cháy hỏng thiết bị đó nha!

bác ơi, cho em hỏi: nếu cái cọc đó em chôn sâu 5-6m, ngoài tính ko kinh tế vì tốn nhiều tiền mua thép ra, thì về mặt kỹ thuật có ảnh hưởng gì ko ạ

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 52 lần, trong 44 bài

Trích dẫn Gửi bởi rainbowsmiles^^ Xem bài viết
      bác ơi, cho em hỏi: nếu cái cọc đó em chôn sâu 5-6m, ngoài tính ko kinh tế vì tốn nhiều tiền mua thép ra, thì về mặt kỹ thuật có ảnh hưởng gì ko ạ
      Chôn hơi sâu ^^

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Trích dẫn Gửi bởi rainbowsmiles^^ Xem bài viết
      Hệ thống nối đất cần phải bảo đảm các yêu cầu sau:
      1. Điện trở nối đất đạt giá trị yêu cầu, chẳng hạn nhỏ hơn hay bằng 4 ohms,
      2. Bảo đảm đủ bền vững, chẳng hạn như đủ cứng khi đóng bằng búa xuống đất, có mạ chống rỉ, nếu chỉ là sắt không mạ thì phải đủ dày...
      Muốn đáp ứng yêu cầu trên thì phải đo đạc điện trở suất của đất rồi căn cứ vào quy phạm và thực tế để chọn sơ bộ kích thứoc và vật liệu các cọc và thanh nối đất, chẳng hạn như đóng cọc thủ công thì dùng cọc thép mạ kẽm L63 dài 2,5m, đầu cọc ngập cách mặt đất 0,8m; còn nếu như có máy khoan đất thì có thể dùng thép tròn d16 mạ kẽm-hiệu quả nối đất tốt hơn và tiết kiệm kim loại so với dùng thép góc L63 ( hoặc cáp đồng trần d12, bền hơn nhưng đắt hơn) dài cỡ hàng chục mét thả xuống lỗ khoan. Sau khi chọn sơ bộ ta tính điện trở nối đất của hệ thống theo các công thức, nếu chưa đạt thì tăng số cọc và thanh nối rồi tính lại cho đến khi đạt. Lưu ý là khi chọn vật liệu cần có lớp mạ bảo vệ cùng loại, không nên dùng khác loại, do có thể tạo ra ăn mòn điện hóa .
      Như vậy cần có lựa chọn và tính toán cụ thể thì mới đưa ra cách làm hợp lý .
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 27-05-2013 lúc 09:50.

9. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016