• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 21
      Cảm ơn
      255
      Được cảm ơn 84 lần, trong 69 bài

Mặc định Sử dụng biến tần cho động cơ có công suất lớn hơn

Chào mọi người!
      Tình hình là hệ thống mình có một động cơ quạt hút (dùng để hút khói từ trong lò hơi), khi thiết kế thì Xếp tính toán cần với động cơ 18.5kw là đủ, vì vậy mình đã dùng biến tần 18.5kw để dùng cho con động cơ này. Nhưng không biết vì lý do gì mà hiện tại công trình mình lại dùng động cơ 22kw, gọi điện hỏi xếp thì giải thích là khi mua vì không có loại 18.5kw nên dùng loại 22kw. ==> động cơ chắc chắn chạy non tải
      Kinh tế hiện tại thì đang khó khăn nên việc thay thế biến tần hiện tại bằng biến tần 22kw sẽ không khả thi. Vì vậy mình vẫn quyết định dùng biến tần 18kw cho động cơ này, liệu giải pháp như vậy có mạo hiểm không? Nếu dùng phương pháp này thì cần chú ý những gì? Có cần giảm tải cho động cơ xuống nữa để cho an toàn không?
      Ý tưởng là như thế nhưng không biết thực tế sẽ như thế nào. Mọi người góp ý nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      255

Mặc định Ðề: Sử dụng biến tần cho động cơ có công suất lớn hơn

Hiện tại mình đang cho chạy, và biến tần chỉ chạy được tới tần số 40Hz, qua tầm 41Hz là báo quá tải liền. Mình không chế tần số max là 40Hz liệu có vấn đề gì không?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi consair90 Xem bài viết
      Hiện tại mình đang cho chạy, và biến tần chỉ chạy được tới tần số 40Hz, qua tầm 41Hz là báo quá tải liền. Mình không chế tần số max là 40Hz liệu có vấn đề gì không?
      bạn chạy như vậy củng đc đấy nhưng bạn không chạy đc với tần số mã của motor đâu vì 22kw dung biến tần 18.5kw la khong hợp rồi.bạn nên cài tần số max là 35hz. chứ không là chạy khoảng 1 thời gian thì biến tần báo over load quài luôn đó.tốt nhất là nên đổi con biến tần cho phù hợp bạn ạ

4. Những thành viên đã cảm ơn Huỳnh Thư vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 81 lần, trong 73 bài

dĩ nhiên bt của bạn chỉ có 18,5 k mà kéo tải 22 k nếu dùng tần số đm thì nó sẽ báo lỗi ngay,n = 60.f/p vì vậy bạn đang ghì động cơ của mình lại,nếu đc của bạn đc sản suất chỉ để kéo quạt,nghĩa là k chuyên cho việc thay đổi tốc độ thì tuổi thọ của đc sẽ giảm đi rất nhiều,và mình nghĩ khi chon bt cho tải bạ không nên chon sát tải như vậy theo tiêu chuẩn thì (Pbt>= 0.8 P tải)

6. Những thành viên đã cảm ơn phuocloc07 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi Huỳnh Thư Xem bài viết
      bạn chạy như vậy củng đc đấy nhưng bạn không chạy đc với tần số mã của motor đâu vì 22kw dung biến tần 18.5kw la khong hợp rồi.bạn nên cài tần số max là 35hz. chứ không là chạy khoảng 1 thời gian thì biến tần báo over load quài luôn đó.tốt nhất là nên đổi con biến tần cho phù hợp bạn ạ
      nói thêm là bạn không chạy tần số định mức của motor vì sau thì chắt bạn củng biết rồi.cho nên nếu chạy như thế thì quạt hút của bạn chắt không đủ lực hút cho lò hơi.thành thật khuyên bạn nên đổi lại con biến tần bằng với động cơ thì sẻ tốt hơn

8. Những thành viên đã cảm ơn Huỳnh Thư vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Chào đồng chí Super Moderator bên kythuatviet

Xin được trả lời là: nếu để BT chạy ở max là dưới 40Hz mà đạt được yêu cầu về lưu lượng khói được hút trong lò hơi ra thì trong trường hợp này có thể dùng BT 18,5 Kw cho động cơ công suất 22Kw. hoàn toàn không có vấn đề gì cả. Nếu có vấn đề về quá tải cái BT nó sẽ báo lỗi và dừng động cơ lại.
      - Khi dùng đến BT để điều khiển động cơ quạt gió kiểu này nghĩa là cần điều chỉnh lưu lượng theo nhu cầu cụ thể thông qua điều khiển tốc độ động sơ cấp. Công suất thực đòi hỏi của động cơ bằng tích số của momen và tốc độ quay (P= Mxn) thời gian làm việc của động cơ ở chế độ Max 40Hz không nhiều ( trong quá trình nhóm lò mới cần chạy max) còn bình thường khi lò đang hoạt động thì không cần.
      - Nếu cần có thể dùng hai contactor để đóng thẳng điện nguồn vào động cơ và chống xông ngược nguồn vào BT phòng khi BT báo quá tải gây gián đoạn việc sản xuất. ( lợi dụng relay báo lỗi trên BT để điều khiển hai con cotactor này)

10. The Following 2 Users Say Thank You to 2012 For This Useful Post:

Cảm ơn
      255

Trích dẫn Gửi bởi Huỳnh Thư Xem bài viết
      Mình đã dùng tới giải pháp khép bớt cánh gió lại ==> giảm được dòng của động cơ, lúc này thì động cơ chạy được với thông số mã trên motor. Nhưng vì giải pháp này không khả thi vì vô tình mở cánh gió ra là báo lỗi ngay, đi nghiệm thu mà vậy thì nguy mất. ^^.
      Tần số biến tần mình phải chạy 40Hz mới tạm đạt yêu cầu.

Cảm ơn
      255

Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Chào đồng chí Super Moderator bên kythuatviet
      Anh 2012 đừng cười em vậy chứ?Em là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm chưa có nhiều nên học hỏi nhiều mà.
      Nếu trường hợp cần tần số lớn hơn nữa, thì có cách nào giải quyết không anh nhỉ?Em định thay bugi động cơ kéo cánh quạt để phòng hờ trường hợp này. Không biết giải pháp này có ổn không?

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Mình đã dùng tới giải pháp khép bớt cánh gió lại ==> giảm được dòng của động cơ, lúc này thì động cơ chạy được với thông số mã trên motor. Nhưng vì giải pháp này không khả thi vì vô tình mở cánh gió ra là báo lỗi ngay, đi nghiệm thu mà vậy thì nguy mất. ^^.
      Làm cho khách hàng phải đặt chữ Tín lên hàng đầu pác ạ. Phương án tối ưu là đưa ra các lý do chính đáng để thuyết phục sếp thay thế BT mới (và phương án dự phòng 02 cotactor phòng khi BT báo lỗi ), uy tín ảnh hưởng rất lớn đến công việc và các mối quan hệ của pác sau này. đi làm phải lúc nào cũng được bên khách hàng tôn trọng kể cả các ông khó tính đến mấy vì luôn giữ được chữ tín, thật thà của người làm KT. Có những công ty các hệ thống máy do em làm cách đây nhiều năm vẫn gọi (dù đổi số ĐT họ vẫn tìm ra mới tài chứ) sau khi trả lời là không làm nữa thì họ nhờ giới thiệu người làm giúp. Hoặc gây được thiện cảm tốt thì lúc nào cũng có ông A, ông B gạ gẫm về đầu quân chẳng lo thất nghiệp khi sa cơ lỡ bước pác ạ.

14. The Following 3 Users Say Thank You to 2012 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

tốt nhất bạn nên đề nghị với sếp. đổi lại biến tần đi bạn ạ. tình hình này không khả thi lắm đâu. chạy tạm thời thì không sao nhưng thời gian dài thi không kha thi ban a

16. Những thành viên đã cảm ơn Huỳnh Thư vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016