• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Động cơ điện xoay chiều 3 fa

Em mới ra nghề muốn nhờ các pro chỉ giúp. E thấy ở công ty em điều khiển động cơ xoay chiều 3 pha chỉ dùng 1 nút bấm. Do dây điện được đi trong ống gen nên em không thể rút ra xem nó được đấu nối như thế nào. em chỉ biết nó dùng 1 contactor, 1 rơ le để cấp nguồn 220 cho contactor và 1 nút bấm (nút bấm không duy trì) để tắt hoặc bật động cơ. NL làm việc rất đơn giản: ấn nút bấm động cơ quay và vẫn nút bấm đó ấn lần nữa thì động cơ lại tắt. Bác pro nào giúp em cho em cái sơ đồ của mạch đó. em xin chân thanh cảm ơn rất nhiều!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Tiền Ơi Em Ở Đâu???

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Động cơ điện xoay chiều 3 fa

không ai giúp em ah?
      Tiền Ơi Em Ở Đâu???

Cảm ơn
      2

bổ nó ra đi bạn.mình cũng chưa từng xem qua cái này nhưng thầy mình bảo cái này rễ lắm.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi khanhphi1 Xem bài viết
      bổ nó ra đi bạn.mình cũng chưa từng xem qua cái này nhưng thầy mình bảo cái này rễ lắm.
      bạn có thể hỏi thầy giúp mình cái mạch đó được không mình thật là bực mình khi ngày nào cũng động đến nó mà không biết mạch ra sao
      Tiền Ơi Em Ở Đâu???

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 81 lần, trong 73 bài

Trích dẫn Gửi bởi nam0khanh Xem bài viết
      bạn có thể hỏi thầy giúp mình cái mạch đó được không mình thật là bực mình khi ngày nào cũng động đến nó mà không biết mạch ra sao
      hoặc là nút nhấn có duy trì nhưng do lò xo đẩy ngc nút bấm về vị trí ban đầu nên bạn k thấy hoặc k cảm nhận đc khi bấm hoặc trong hệ thống có dùng plc k thì ít ra là zen hay logo thì họa may chứ như bạn tả thì chưa gặp bao h.ngồi làm thử nhưng k ra.
      +++---o0o---+++
      bên kia ng ta dùng liplop hehehe trong môi trường công nghiệp contactor,cb đóng cắt liên tục mà bạn xin sơ đồ đó về đấu thì xếp cho nghĩ việc đó

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 12 lần, trong 11 bài

bạn phuocloc07 nói có lí,nút ấn chắc có duy trì nhưng có lò xo đẩy ngược về.giồng như bút bi vậy,ấn 1 cái lòi ngòi ra để viết,ấn cái nữa ngòi tụt vào trong vỏ.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi phuocloc07 Xem bài viết
      hoặc là nút nhấn có duy trì nhưng do lò xo đẩy ngc nút bấm về vị trí ban đầu nên bạn k thấy hoặc k cảm nhận đc khi bấm hoặc trong hệ thống có dùng plc k thì ít ra là zen hay logo thì họa may chứ như bạn tả thì chưa gặp bao h.ngồi làm thử nhưng k ra.
      +++---o0o---+++
      bên kia ng ta dùng liplop hehehe trong môi trường công nghiệp contactor,cb đóng cắt liên tục mà bạn xin sơ đồ đó về đấu thì xếp cho nghĩ việc đó
      mình đã thử đo nút bấm rồi đó là nút bấm không duy trì thế mình mới hỏi các bạn chứ. hay trong mạch có dùng PLC. mình thấy trong tủ điện có 1 em PLC nhưng không biết có dùng tới không?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi shinichi_kudo Xem bài viết
      bạn phuocloc07 nói có lí,nút ấn chắc có duy trì nhưng có lò xo đẩy ngược về.giồng như bút bi vậy,ấn 1 cái lòi ngòi ra để viết,ấn cái nữa ngòi tụt vào trong vỏ.
      đảm bảo 100% với bạn là không phải nút bấm kiểu đó. tớ thấy con motor đó có 2 nút bấm quay thuận và ngược thôi chứ không có nút ấn bật hay tắt nguồn. và trong tủ có 1 em role được điều khiển bằng nguồn dc24v, và 2 em contactor điều khiển bằng nguồn ac220v, và thêm em PLC nhưng không biết có dùng tới không?
      Tiền Ơi Em Ở Đâu???

Cảm ơn
      17

Trích dẫn Gửi bởi nam0khanh Xem bài viết
      mình đã thử đo nút bấm rồi đó là nút bấm không duy trì thế mình mới hỏi các bạn chứ. hay trong mạch có dùng PLC. mình thấy trong tủ điện có 1 em PLC nhưng không biết có dùng tới không?
      +++---o0o---+++

đảm bảo 100% với bạn là không phải nút bấm kiểu đó. tớ thấy con motor đó có 2 nút bấm quay thuận và ngược thôi chứ không có nút ấn bật hay tắt nguồn. và trong tủ có 1 em role được điều khiển bằng nguồn dc24v, và 2 em contactor điều khiển bằng nguồn ac220v, và thêm em PLC nhưng không biết có dùng tới không?
      vậy là ở con PLC rồi bạn ơi nút nhấn on/off được đưa vào PLC và ngõ 1 ngõ ra nào đó người ta đấu với contactor khởi động hoặc là cắt động cơ.

Cảm ơn
      0

Chào các anh chị em !
      Cho mình hỏi về động cơ bơm nước 3pha 5,5Hp của Italy sản xuất. Mình dùng 1 CB 60A, 1 KĐT 40A, 1 rơle nhiệt 32a cấp nguồn cho động cơ. Khi động cơ chạy k tải và có tải 1 mình thì không có vấn đề gì xảy ra, nhưng khi mình mắc song song thêm 1 động cơ 3pha 11KW vào CB 60A (Đcơ 11KW có mắc KĐT và rơle nhiệt riêng) và cho cả 2 động cơ cùng hoạt động thì sau 1 time động cơ bơm nước bị cháy (2 động cơ chạy song song cùng lúc khoảng 30f). Mình đã kiểm tra pha, áp, dòng, KĐT, rơle, dây dẫn và các tiếp điểm tiếp xúc... thì mọi thứ vẫn ổn định, không có trục trặc gì cả. Lần này là 3 cái motơ bơm nước của mình đều bị cháy. Mà tìm mãi vẫn không thể biết được nguyên nhân chính gây cháy động cơ bơm nước. Các bạn có thể giúp mình không? Cám ơn các bạn nhiều.

Cảm ơn
      17

Trích dẫn Gửi bởi vietmsse Xem bài viết
      Chào các anh chị em !
      Cho mình hỏi về động cơ bơm nước 3pha 5,5Hp của Italy sản xuất. Mình dùng 1 CB 60A, 1 KĐT 40A, 1 rơle nhiệt 32a cấp nguồn cho động cơ. Khi động cơ chạy k tải và có tải 1 mình thì không có vấn đề gì xảy ra, nhưng khi mình mắc song song thêm 1 động cơ 3pha 11KW vào CB 60A (Đcơ 11KW có mắc KĐT và rơle nhiệt riêng) và cho cả 2 động cơ cùng hoạt động thì sau 1 time động cơ bơm nước bị cháy (2 động cơ chạy song song cùng lúc khoảng 30f). Mình đã kiểm tra pha, áp, dòng, KĐT, rơle, dây dẫn và các tiếp điểm tiếp xúc... thì mọi thứ vẫn ổn định, không có trục trặc gì cả. Lần này là 3 cái motơ bơm nước của mình đều bị cháy. Mà tìm mãi vẫn không thể biết được nguyên nhân chính gây cháy động cơ bơm nước. Các bạn có thể giúp mình không? Cám ơn các bạn nhiều.
      mình nhớ là đã trả lời bạn bên 1 topic khác rồi mà.bạn nên tập trung thảo luận chứ quăng lung tung thế này thì làm sao ra vấn đề đc

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. máy đổi điện 1 chiều sang xoay chiều
      Bởi daotien63 trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 28-04-2014, 15:41
    2. Thảo luận - Vấn đề điện xoay chiều và một chiều trên máy kéo dây đồng ( Drawing)
      Bởi hongle228 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 14-04-2014, 21:35
    3. Trợ giúp - Thiết kế mạch biến đổi điện một chiều 27V thành điện xoay chiều 3 pha 36V
      Bởi thang389 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 03-02-2014, 10:10
    4. Trợ giúp - Thay thế công tắc tơ 1 chiều và xoay chiều
      Bởi Giả vờ Ngốc trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 11-04-2013, 10:38
    5. Trợ giúp - Nhờ xác định chiều quay động cơ xoay chiều 220vac có giảm tốc
      Bởi toanddt trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 21-01-2013, 12:55
    Văn Võ Trạng Nguyên