• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25
      Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Máy biến áp lõi chữ E.

Các bác cho em hỏi câu này hơi ngu chút.
      Khi nào người ta quấn máy biến áp sử dụng lõi chữ E. Mà tại sao lại là chữ E chứ. Em có đọc cách quấn dây của máy biến áp lõi chữ E, tiết diện là tính tiết diện lõi ở giữa chữ E, vậy cuộn sơ cấp và thứ cấp của MBA lõi chữ E đều đặt ở giữa hả các bác (em tìm hình ảnh MBA mà chưa thấy, với lại em chỉ thấy MBA hình chữ nhật thôi với 2 cuộn dây 2 bên).

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Mặc định Ðề: Máy biến áp lõi chữ E.

Máy biến thế công suất nhỏ hay dùng lõi thép hình chữ E và chữ I ghép lại vì lý do công nghệ: tiết diện phần giữa của chữ E gấp đôi hai bên: từ thông sẽ chia đều sang hai bên, khi tính tỉ lệ các cạnh hợp lý thì sẽ tiết kiệm được thép và công dập: hai chữ E ghép đối đầu nhau dập ra được hai chữ I tương ứng! Lẽ dĩ nhiên chỉ có một trụ nên các cuộn dây đều quấn trên đó. Về hình thức thì trông cũng đẹp hơn.
      Với biến thế công suất lớn thì phần lớn dùng kiểu trụ: hai trụ quấn hai cuộn dây, máy ba pha thì có ba trụ, tiết diện các trụ bằng nhau và mỗi pha quấn trên một trụ. Như vậy việc giải nhiệt các cuộn dây và cách điện giữa chúng dễ hơn.
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 08-11-2012 lúc 16:51.

3. The Following 4 Users Say Thank You to tvdien For This Useful Post:

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Máy biến thế công suất nhỏ hay dùng lõi thép hình chữ E và chữ I ghép lại vì lý do công nghệ: tiết diện phần giữa của chữ E gấp đôi hai bên: từ thông sẽ chia đều sang hai bên, khi tính tỉ lệ các cạnh hợp lý thì sẽ tiết kiệm được thép và công dập: hai chữ E ghép đối đầu nhau dập ra được hai chữ I tương ứng! Lẽ dĩ nhiên chỉ có một trụ nên các cuộn dây đều quấn trên đó. Về hình thức thì trông cũng đẹp hơn.
      Với biến thế công suất lớn thì phần lớn dùng kiểu trụ: hai trụ quấn hai cuộn dây, máy ba pha thì có ba trụ, tiết diện các trụ bằng nhau và mỗi cuộn dây pha quấn trên một trụ. Như vậy việc giải nhiệt các cuộn dây và cách điện giữa chúng dễ hơn.
      Bác có thể vẽ cho em coi một hình đại diện MBA chữ E được không(cuộn sơ cấp và thứ cấp đấu ntn? ).Với lại MBA chữ E công suất nhỏ là khoảng bao nhiêu vậy bác?
      +++---o0o---+++
      Với biến thế công suất lớn thì phần lớn dùng kiểu trụ: hai trụ quấn hai cuộn dây, máy ba pha thì có ba trụ, tiết diện các trụ bằng nhau và mỗi cuộn dây pha quấn trên một trụ. Như vậy việc giải nhiệt các cuộn dây và cách điện giữa chúng dễ hơn.
      Vậy MBA chữ E có công suất nhỏ là bao nhiêu vậy bác? Nếu MBA 400/230VAC, 1kVA có dùng được MBA loại này không? nhờ bác vẽ cho em MBA chữ E được không(có cuộn dây sơ cấp và thứ cấp nữa)?

Cảm ơn
      32

Với công suất khoảng 1 kw thì dùng lõi thép EI được , vì lõi to nên khá nặng, tôi nhớ không chính xác lắm thì cũng chừng 6 đến 7 kg !!! Trước kia, các supvolter hay dùng kiểu này, bạn có thể tìm mua các lõi cũ ở các chợ trời. Hình dáng của nó , bạn có thể tìm trên mạng với từ khóa power supply transformer sẽ có các hình ảnh và cả clip trên You Tube nữa.

6. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 41 lần, trong 39 bài

Với công suất khoảng 1 kw thì dùng lõi thép EI được , vì lõi to nên khá nặng, tôi nhớ không chính xác lắm thì cũng chừng 6 đến 7 kg !!! Trước kia, các supvolter hay dùng kiểu này, bạn có thể tìm mua các lõi cũ ở các chợ trời. Hình dáng của nó , bạn có thể tìm trên mạng với từ khóa power supply transformer sẽ có các hình ảnh và cả clip trên You Tube nữa.
      dùng BA sắt từ làm gì cho nặng với tốn kém sao ko dùng lõi ferit mạch xung nhỉ.lõi bé tẹo à.

8. Những thành viên đã cảm ơn Dongd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 21 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi Dongd Xem bài viết
      dùng BA sắt từ làm gì cho nặng với tốn kém sao ko dùng lõi ferit mạch xung nhỉ.lõi bé tẹo à.
      Do cái đầu chậm tiêu thôi mà bác..

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 41 lần, trong 39 bài

BA lõi ferit tuy gọn nhẹ nhưng rắc rối sai 1 tí là xong.Nếu tính độ bền ko bằng sắt từ.cái nào cũng có ưu nhược riêng của nó cứ tùy mạch mà áp dụng.

11. Những thành viên đã cảm ơn Dongd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi Dongd Xem bài viết
      BA lõi ferit tuy gọn nhẹ nhưng rắc rối sai 1 tí là xong.Nếu tính độ bền ko bằng sắt từ.cái nào cũng có ưu nhược riêng của nó cứ tùy mạch mà áp dụng.
      Mình thấy lõi biến áp xung hình như mới dùng lõi ferit thì phải. Lõi ferit thì B lớn hả bác? mà lõi ferit có quấn chữ E không?

Cảm ơn
      81

Mà các bác cho em hỏi luôn là MBA nếu cuộn sơ cấp và thứ cấp đều quấn trên một trụ thì người ta quấn cuộn sơ cấp(thấp áp) bên trong trước và cuộn thứ cấp(cao áp) bao bọc bên ngoài đúng không vậy(Em không chắc chắn lắm)? Khi vẽ nguyên lý em thì thấy người ta vẽ 2 cuộn tách ra. Khi 2 cuộn bọc nhau như vậy thì có ảnh hưởng gì tới từ trường của cuộn bên ngoài không vậy mấy bác?

Cảm ơn
      32

Biến thế dùng lõi E bình thường không quy định phải quấn cuộn nào trước và cũng không ảnh hưởng gì về từ trường. Chỉ lưu ý lót cách điện tốt giữa các cuộn.

15. The Following 2 Users Say Thank You to tvdien For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016