• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: chủ đề về scada

Cảm ơn
      67
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định chủ đề về scada

Chào Anh Chị em đang phải làm bài tập lớn về scada nhưng mà do kiến em còn kém, nên thực sự chưa hiểu rõ về phần ứng dụng của nó. Mong Anh Chị giúp đỡ, nếu ai có file làm về phần này cho em xin luôn để tham khảo. em cảm ơn!..em cần gấp lắm, rất mong được sự giúp đỡ sớm, sang tuần em phảo nộp mà chưa chuẩn bị được phần ứng dụng thực tế

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 81 lần, trong 73 bài

Mặc định Ðề: chủ đề về scada

scada mà bạn nói như đùa vậy,sang tuần nộp,cho bạn them 2 tuần nữa tìm hiểu chưa chắc j đã ra,đơn giản nhất có thể làm scada về đèn giao thông điều khiển s7 300 thông qua giao diện của wincc.cái này chắc bạn biết rồi phải k?mình cũng chưa biết bạn làm đc bao nhiêu rồi.tốt nhất bạn chưa biết j thì nên hỏi rỏ để ng khác giúp nhé.chúc vui

3. Những thành viên đã cảm ơn phuocloc07 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bác oi muốn học plc thì hoc ỏ đâu để mình có thể cài đặt thành thạo và làm việc tốt với plc nhỉ

Địa chỉ
      Tia chớp
      Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 74 lần, trong 44 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyencanh1990 Xem bài viết
      Chào Anh Chị em đang phải làm bài tập lớn về scada nhưng mà do kiến em còn kém, nên thực sự chưa hiểu rõ về phần ứng dụng của nó. Mong Anh Chị giúp đỡ, nếu ai có file làm về phần này cho em xin luôn để tham khảo. em cảm ơn!..em cần gấp lắm, rất mong được sự giúp đỡ sớm, sang tuần em phảo nộp mà chưa chuẩn bị được phần ứng dụng thực tế

SCADA là một công nghệ rất mới, có ứng dụng mạnh mẽ trong nhiều lĩnh vực khác nhau. Tự động hóa điều chỉnh vận hành các hệ thống, nâng cao chất lượng hệ thống, và đương nhiên cũng phải có ứng dụng vào hệ thống điện Thông tin trong hệ thống điện: Ngành điện thừa hưởng mọi thành quả trong công nghệ truyền thông và công nghệ thông tin trong việc vận hành điều khiển các đường dây truyền tải, các nhà máy điện. Cùng với sự mở rộng của hệ thống truyền tải, và nhu cầu ngày càng tăng của khách hàng, nhu cầu trao đổi thông tin ngày càng tăng. Các chức năng quan trọng của hệ thống truyền thông tin trong hệ thống điện có thể kể đến như: - Thu thập số liệu của các nhà máy điện, thông số của các đường dây truyền tải, các hộ tiêu thụ - Thông tin liên lạc giữa các nhà máy, các trạm điện khác nhau - Trao đổi cơ sở dữ liệu giữa các trung tâm điều khiển - Chỉnh định thông số của hệ thống rơ le bảo vệ - Tự động sa thải phụ tải dựa trên phân tích hệ thống - Điều khiển các thiết bị, thường là thiết bị FACTS(Flexible AC transmission systems)
      Thông tin trong hệ thống điện có thể đưọc truyền đi bằng cách sử dụng các mạng thông tin sau: - Mạng điện thoại cố định(Mạng điện thoại cố định có rất lâu trước mạng Internet và người ta đã sử dụng để liên lạc trong hệ thống điện, không tuân theo các chuẩn của Internet hiện nay) - Mạng điện thoại không dây - Mạng máy tính, bao gồm các hệ thống mạng LAN, WAN, Internet Ngoài ba hệ thống thông tin trên, hệ thống truyền thông sử dụng vệ tinh cũng được ứng dụng trong hệ thống điện(chưa phải ở VN). Ứng dụng điển hình nhất của hệ thống thông tin vệ tinh là điều khiển đồng bộ góc pha của các máy phát(synchroniezed phasor measurement) và rơ le so lệch. Sự phân cấp các chức năng điều khiển và giám sát trong hệ thống điện
      SCADA (Supevisory Control and Data Acquisition)- hiểu một cách nôm na là hệ thống điều khiển và thu thập số liệu. Việc giám sát, thu thập số liệu và điều khiển là rất cần thiết đối với một hệ thống công nghiệp bất kỳ. Đối với hệ thống điện, đặc thù của nó là quy mô của hệ thống sản xuất rất lớn, trải trên một không gian rộng, và bao gồm nhiều thiết bị với các chức năng, nguyên lý làm việc khác nhau. Vì vậy, người ta không thể sử dụng một trạm điều khiển trung tâm để đảm nhiệm hết tất cả các chức năng điều khiển. Tuỳ theo mức độ quan trọng và yêu cầu những tính năng điều khiển, các chức năng điều khiển và thu thập số liệu được phân phối và phân cấp cho các thiết bị khác nhau
      Hệ thống SCADA cho HTĐ hợp nhất, với một công ty điện lực chịu trách nhiệm quản lý, có thể được chia thành ba cấp:
      - Ở cấp thấp nhất của hệ thống SCADA, là các phần có chức năng theo dõi và điều khiển cho từng thiết bị riêng biệt. Thường gặp nhất trong HTĐ là các rơ le bảo vệ. Khi thiết bị gặp sự cố, các rơle này hoàn toàn có thể tính toán và tác động theo thông số chỉnh định trước mà không cần liên lạc với hệ thống cấp trên. Ngoài chức năng điều khiển, các phần tử thuộc cấp này còn có chức năngthu thập số liệu, thông số của các thiết bị để gửi lên các Substation server. Trong các hệ thống hiện đại, các phần tử này được gọi chung là IED (Intelligent Electronic Devices), có các nguyên lý làm việc và chức năng khác nhau, nhưng có cùng chuẩn giao tiếp, cho phép IED này có thể nói chuyện được với các IED khác trong cùng trạm (peer to peer) và trao đổi với substation server. Về nguyên tắc, sự hỏng hóc hay bảo trì tại một IED sẽ không làm ảnh hưởng đến các IEDkhác trong hệ thống.
      - Cấp thứ hai của hệ thống SCADA là các Substation Server, với chức năng chủ yếu là thu thập số liệu từ các IED do nó quản lý, lưu lại trong cơ sở dữ liệu, phục vụ các nhu cầu đọc dữ liệu tại chỗ qua các HMI(Human Machine Interface)
      - Cấp thứ ba là Trung tâm điều khiển của toàn hệ thống, nơi thực hiện việc thu thập số liệu từ các Substation Server, thực hiện các chức năng tính toán đánh giá trạng thái của hệ thống, dự báo nhu cầu phụ tải, và thực hiện các chức năng điều khiển quan trọng, như việc phân phối lại công suất phát giữa các nhà máy, lên kế hoạch vận hành của toàn hệ thống.

6. Những thành viên đã cảm ơn hoangduy_HPP.TQ vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      67

Trích dẫn Gửi bởi phuocloc07 Xem bài viết
      scada mà bạn nói như đùa vậy,sang tuần nộp,cho bạn them 2 tuần nữa tìm hiểu chưa chắc j đã ra,đơn giản nhất có thể làm scada về đèn giao thông điều khiển s7 300 thông qua giao diện của wincc.cái này chắc bạn biết rồi phải k?mình cũng chưa biết bạn làm đc bao nhiêu rồi.tốt nhất bạn chưa biết j thì nên hỏi rỏ để ng khác giúp nhé.chúc vui
      thì em đã nói rồi mà, em chưa biết gì hết, huhu, em có học về phần đó bao giờ đâu, giờ mới học mà...em chỉ đọc tài liêu và biết nó là hệ thống giám sát/// Anh giúp em với huhu

Cảm ơn
      17

cài s7 300.cài wincc ít nhất là 6. trở lên nhé,xong xuôi đâu vào đó rồi,mình sẽ tìm cho bạn cái bạn cần nếu k thì post lên luôn cũng đc.

9. Những thành viên đã cảm ơn phuocloc07 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      67

Trích dẫn Gửi bởi phuocloc07 Xem bài viết
      cài s7 300.cài wincc ít nhất là 6. trở lên nhé,xong xuôi đâu vào đó rồi,mình sẽ tìm cho bạn cái bạn cần nếu k thì post lên luôn cũng đc.
      Em cảm ơn. Anh post luôn lên diễn đàn cũng được, em chỉ cần lấy ví dụ thực tế thôi ạ
      ứng dụng dễ hiểu và gần gũi ứng dụng trong cuộc sống về scada thôi ạ.
      Em cảm ơn!

Cảm ơn
      17

Em cảm ơn. Anh post luôn lên diễn đàn cũng được, em chỉ cần lấy ví dụ thực tế thôi ạ
      ứng dụng dễ hiểu và gần gũi ứng dụng trong cuộc sống về scada thôi ạ.
      Em cảm ơn!
      http://www.mediafire.com/?6t4xa9kpd4wrmd9
      hi vong đúng cái bạn cần.đèn giao thông đấy,

Cảm ơn
      67

em chưa vào được ... em cảm ơn Anh

Cảm ơn
      17

em chưa vào được ... em cảm ơn Anh
      chưa vào đc là sao?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Phần 1:cấu trúc phần cứng của hệ thống scada
      Bởi nhockid trong diễn đàn HỌC TRỰC TUYẾN CÙNG WEBDIEN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 18-08-2014, 11:13
    2. Trợ giúp - Cần tìm sư phụ SCADA
      Bởi hungdp trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 11-12-2013, 16:08
    3. Trợ giúp - a e nào biết làm bài tập lớn về kết nối SCADA với S7-300 không ạ
      Bởi koytruong trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 09-12-2013, 20:10
    4. Trợ giúp - Hỏi về scada
      Bởi hieunghia92 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 17-09-2013, 08:39
    5. Trợ giúp - so sánh SCADA và DCS
      Bởi yeulaocai trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 27-05-2013, 22:56
    Văn Võ Trạng Nguyên