• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: cosfi âm

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 23 lần, trong 14 bài

Mặc định cosfi âm

Bên em có công tình đang dùng bộ dk tụ bù 6 cấp của hãng WIZ. Đã hoạt động dc mấy tháng rồi, nay họ báo là tủ bị hư không bù dc nên điện lưc phạt tiền. Xuống kiểm tra thì tủ vẫn bình thường nhung cos phi âm (-0.98_-099) như thế là đang thừa dung kháng mà nhưng tại sao trong phiếu tính tiền điện lực ghi cos phi có 0.66. Cực tính citi em cũng đã đổi nhưng vẫn thế. Mong các sư huynh chỉ giáo!!!!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Phương:0972154457
      Phuongseacee@gmail.com
      http://on.fb.me/1Z61Uh5

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: cosfi âm

Trích dẫn Gửi bởi seacee Xem bài viết
      Bên em có công tình đang dùng bộ dk tụ bù 6 cấp của hãng WIZ. Đã hoạt động dc mấy tháng rồi, nay họ báo là tủ bị hư không bù dc nên điện lưc phạt tiền. Xuống kiểm tra thì tủ vẫn bình thường nhung cos phi âm (-0.98_-099) như thế là đang thừa dung kháng mà nhưng tại sao trong phiếu tính tiền điện lực ghi cos phi có 0.66. Cực tính citi em cũng đã đổi nhưng vẫn thế. Mong các sư huynh chỉ giáo!!!!!!!
      do từ 0,66 trở xuống hệ số k tính tiền công suất phản kháng là như nhau
      bạn đổi cực tính của công tơ hay gì. đổi cực tính CT tụ thì coa ảnh hưởng gì đâu, bạn thì chắc không đổi được cực tính CT mua bán điện rồi, bạn thử xem thông số mạch rồi phán đoán thôi

3. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi caothebac Xem bài viết
      do từ 0,66 trở xuống hệ số k tính tiền công suất phản kháng là như nhau
      bạn đổi cực tính của công tơ hay gì. đổi cực tính CT tụ thì coa ảnh hưởng gì đâu, bạn thì chắc không đổi được cực tính CT mua bán điện rồi, bạn thử xem thông số mạch rồi phán đoán thôi
      Đọc suy nghĩ mãi vẫn không hiểu
      Theo mình trường hợp cosphi âm thì lúc đó nhà máy của bạn được xem như là 1 máy phát điện. Nguyên nhân có thể do bù quá mức hoặc do tải của nhà máy còn thấp bị phần bù nền (Có 1 tụ thường trực lúc nào cũng đóng). Mình nghỉ bạn nên kiểm tra lại bộ điều khiển, CT xem phần bù tự động có đóng và ngắt tụ đúng không. Kiểm tra các contactor đóng tụ có bị dính tiếp điểm không, vụ này ít khi xẩy ra nhưng vẫn không loại trừ.

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 19 lần, trong 19 bài

lúc kiểm tra bạn phải đợi lúc công trình hoạt động hết công suất nha. bạn tới lúc mà nghỉ ca ko có dòng điện tải xuống thì cos phi âm là chuyện bình thường. bạn đợi tải max coi contactor có đóng không. không đóng thì coi lại mạch điều khiển. dây dẫn nha. hoặc kiểm tra ct có đo đếm đúng không. cách kiểm tra ct bạn biết chứ. nếu ok hết thì bạn dùng trực quan để quan sát coi các tụ của mình có bị xi dầu hoặc phù không. bi như vậy thì nhanh gọn lẹ là thay tụ. tốt nhất đi khảo sát mang theo ampe kim để kiểm tra coi dòng mình đo được và dòng đo của ct khớp nhau không.
      hoặc là trước kia tải nhỏ người thiết kế chỉ thiết kế đủ tải nay nhu cầu sản xuất tăng phụ tải tăng dẫn tới phạt cos phi.
      +++---o0o---+++
      và một điều quan trọng nhất là ct bạn đo ở pha nào thì bạn phải lấy áp o pha đó cho bộ dk nha. chúc bạn thành công sớm bao tin cho minh biết

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 33 lần, trong 28 bài

Cos phi âm là chắc bù quá điều chỉnh. Bạn giảm cấp xuống và đo lại xem sao?

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 351 lần, trong 139 bài

Cái này theo mình nghĩ đơn giản là BDK nó hư rồi. Cos(phi) thực là thiếu nhưng nó đo sai nên hiểu là dư. Dư thì nó không bù. Không bù thì phạt thôi. Cách xử lý là thay mới.
      ĐT : 0966776663
      Email: tronghuan@dien-congnghiep.com

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Theo mình nghĩ thì cos phi âm có thể là do các thứ tự pha có vấn đề chứ việc bù dư mà dẫn tới cos phi âm là 1 chuyện vô lý! Các bạn hãy nhớ lại tam giác công suất đi!

data.webdien.com/photo/up/c8cf6804e75fe6dcd2518fd0ebb43c55.bmp[/IMG]

Nếu như tam giác công suất thì không có bất cứ lý do gì về việc bù nhiều hay ko bù cos phi khiến cos phi âm.
      bác coi lại thử thứ tự pha mắc vào công tơ điện đúng thứ tự chưa. Theo mình nghĩ thì có khả năng đó mới làm cos phi âm thôi.
      Bạn kiểm tra lại thử có gì mình nói có gì sai thì chỉ dùm mình nha! và khi nào giải quyết đc vấn đề thì nói rõ nguyên nhân cho ae biết luôn nha
      good luck

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cái này mình gặp rồi, trước tiên bạn kiểm tra lại các giá trị cài đặt, nếu ok rồi thì bạn thử đóng mồi cho nó 1 tụ bù ở chế độ bằng tay rồi chuyển qua lại tự động là ok

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Minh vừa thiết kế ra 2 hệ thống tụ bù cho nhà máy hiện tại mình đang làm. Dùng bộ điều khiển Mikro PFR60 chia làm 6 cấp tụ , mỗi tụ 25kvar, công suất của máy biến từ trung thế hạ thế là 320kva. Mình làm đúng theo bản vẽ kỹ thuật như chỉ sử dụng được 1 tủ, tủ còn lại đã bù nhưng Cofi vẫn không thây đổi không biết vì sao. Mong được giúp đở

Địa chỉ
      Q1-TP.HCM
      Cảm ơn
      217
      Được cảm ơn 779 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi vinhphuc02 Xem bài viết
      Minh vừa thiết kế ra 2 hệ thống tụ bù cho nhà máy hiện tại mình đang làm. Dùng bộ điều khiển Mikro PFR60 chia làm 6 cấp tụ , mỗi tụ 25kvar, công suất của máy biến từ trung thế hạ thế là 320kva. Mình làm đúng theo bản vẽ kỹ thuật như chỉ sử dụng được 1 tủ, tủ còn lại đã bù nhưng Cofi vẫn không thây đổi không biết vì sao. Mong được giúp đở
      Bác lấy tín hiệu CT như thế nào?
      Bán Tụ Bù -Relay Bảo Vệ Quá Dòng,Chạm Đất,Dòng Rò,Bảo Vệ Điện Áp,Bảo Vệ Pha... ,Click vào link bên dưới Để Xem Chi Tiết
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=33106&page=5
      Phone :0973117403
      Email:dangphong229@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - cosfi
      Bởi chienonline trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 20-06-2013, 08:37
    2. Trợ giúp - Bác nào giúp e cái đ/n cosfi cái nèo !!!
      Bởi Jack.20 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 04-09-2012, 09:20
    3. Trợ giúp - Tăng nhiều tụ bù quá có làm giảm cosfi
      Bởi transang553 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 41
      Bài cuối: 11-08-2011, 22:38
    4. Trợ giúp - Bù cosfi
      Bởi 07ddc trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 29-07-2011, 08:13
    5. Trợ giúp - Cho mình hỏi tại sao các phụ tải động cơ thường có hệ số cosfi thấp nhỉ?
      Bởi Mrhung_bkeps trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 22-04-2010, 13:35
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016