• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Đầu phát điện Mecc Alte

Bạn nào xài loại này rùi hoặc biết thì giải thích giúp mình với.
      Theo như hình vẽ thì cấu tạo đầu phát có 2 cuộn kích từ là kích từ Rotor và kích từ Stator. Tuy nhiên mình không hiểu:
      1. Kích từ Stator để làm gì, hoạt động như thế nào?
      2. Điện áp 1 chiều kích từ cho cuộn kích từ Rotor là điện áp chỉnh lưu từ nguồn xoay chiều đầu ra. Tuy nhiên, sau khi MF khởi động đựoc rùi thì mới có điện xoay chiều đầu ra. Vậy ban đầu, khi chưa khởi động được MF thì lấy đâu ra điện 1 chiều kích từ cho Rotor?

Mong các Member chỉ giáo.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Mặc định Re: Đầu phát điện Mecc Alte

Câu 1: mạn phép các bác
      Theo mình trong đầu phát mec quấn song song với phần phát thì có các quận (4 )đi bước y=9 .đưa hai đầu ra đây là nguồn 70v vac để nuôi avr ( loại avr đi theo máy) nếu quấn lại stato mà chạy avr nguồn 220v bạn có thể bỏ nguồn nuôi 70v, túc là ko cần quấn phần đó vào,mình đã làm thế vẫn chạy ok.
      Câu 2 ,mình ko rõ lắm nhưng trong rôto và stato luôn có từ dư bạn àh,khi động cơ sơ cấp kéo thì từ dư này sẽ tăng lên ,rôto quay và ảm ứng nên phần phát stato sinh ra điện(nôm na là thế)nếu sâu hơn nhờ các bác chuyên gia giải thích.
      Có đôi lời nếu sai mong các bác chỉ giáo thêm đừng ném gạch em nhé!

3. Những thành viên đã cảm ơn hienbinhan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 524 lần, trong 411 bài

Mặc định Re: Đầu phát điện Mecc Alte

Từ dư :là từ trường còn sót lại trong cái lỏi sắt của roto khi không có dòng điện chạy vào cuộn dây, nó yếu xìu không hút nổi một tí mạt sắt nào cả ,lúc dừng máy ,,,,khi động cơ sơ cấp kéo quay vù vù thì từ dư này cũng không tăng lên.Muốn nó tăng lên người ta sẽ lấy điện ứng ra từ một tí từ dư này mồi thẳng trực tiếp vào lại cuộn dây kích thích cho từ và điện nó vọt lên cái đã rồi mới diều áp. tiết chế các thứ sau .Trong Board khối AVR thường có một cái relay ,hay một con SCR làm nhiệm vụ nối thẳng điện kích thích lúc đầu, khi có điện vọt lên rồi nó nhả mạch mồi ra.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Đầu phát Mecc- Atle
      Bởi ThanhQuan76 trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 13-05-2013, 23:57
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ