• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: PLC s7-300

Cảm ơn
      0

Mặc định PLC s7-300

em mới ra trường những gì plc mới chỉ gặp ở trên trường.
      Vừa mới nhận dự án bảo dưỡng thay thế plc lần đầu tiên được sờ em plc s7-300.
      Khổ nỗi là em lấy chương trình trong thẻ nhớ ra sau đó thay toàn bộ PLC (con cũ là v3.0, giờ thay v3.3) và DI DO (mã như cũ) (vì nó bị cháy cả giàn) giờ nạp lại thì gặp lỗi cụ thể như sau:
      họ dùng plc để điều khiển 3 máy bơm, mức nước lên đến mức 2 mới chạy, hiện tại sau khi nạp chương trình mới thì máy bơm số 2 tự động chạy trong khi mức nước chỉ ở báo động 1 và chạy không dừng kể cả khi hết nước.
      Em đã xin họ bản vẽ mạch điều khiển và mạch động lực nhưng kết quả là bên thi công đã đưa 1 sơ đồ sai cho chủ đầu tư (chắc có tiền nên ký bừa)
      Giờ cả sếp lẫn bên kia cứ giục tiến độ.

Bác nào có kinh nghiệm rồi giúp em nên bắt đầu từ đâu và hướng như thế nào ah.

P/S: em điên đầu lắm rồi ah

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: PLC s7-300

Trích dẫn Gửi bởi dongbkhn88 Xem bài viết
      Khổ nỗi là em lấy chương trình trong thẻ nhớ ra sau đó thay toàn bộ PLC (con cũ là v3.0, giờ thay v3.3) và DI DO (mã như cũ) (vì nó bị cháy cả giàn) giờ nạp lại thì gặp lỗi cụ thể như sau:
      họ dùng plc để điều khiển 3 máy bơm, mức nước lên đến mức 2 mới chạy, hiện tại sau khi nạp chương trình mới thì máy bơm số 2 tự động chạy trong khi mức nước chỉ ở báo động 1 và chạy không dừng kể cả khi hết nước.
      Em đã xin họ bản vẽ mạch điều khiển và mạch động lực nhưng kết quả là bên thi công đã đưa 1 sơ đồ sai cho chủ đầu tư (chắc có tiền nên ký bừa)

Bạn phải xem chương trình đã lập đúng với yêu cầu công nghệ chưa. Nếu đúng rồi thì kiểm tra tiếp các đầu vào Ix.y cũng như các đầu ra Qx.y đã đấu nối đúng chưa và trạng thái phản ánh đúng thực tế chưa. Nếu ok cả rồi thì kiểm tra mạch điêu khiển và mạch lực. Điều khiển 3 cái bơm với yêu cầu không phức tạp thì chắc chương trình cũng đơn giản mà mạch đk cũng vậy.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Bạn phải xem chương trình đã lập đúng với yêu cầu công nghệ chưa. Nếu đúng rồi thì kiểm tra tiếp các đầu vào Ix.y cũng như các đầu ra Qx.y đã đấu nối đúng chưa và trạng thái phản ánh đúng thực tế chưa. Nếu ok cả rồi thì kiểm tra mạch điêu khiển và mạch lực. Điều khiển 3 cái bơm với yêu cầu không phức tạp thì chắc chương trình cũng đơn giản mà mạch đk cũng vậy.
      Thanks bác ạ.

trước đây hệ thống hoạt động bình thường chứng tỏ chương trình không lỗi.
      các đầu vào đầu ra thì đều có terminal nên không thể sai chân được vì được bắt rất chắc, chỉ thay DI DO vào còn terminal không động chạm gì

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi dongbkhn1988 Xem bài viết
      Thanks bác ạ.

trước đây hệ thống hoạt động bình thường chứng tỏ chương trình không lỗi.
      các đầu vào đầu ra thì đều có terminal nên không thể sai chân được vì được bắt rất chắc, chỉ thay DI DO vào còn terminal không động chạm gì
      Bạn không nên khẳng định, phải kiểm tra, kiểm tra online luôn. Khi ht đang làm việc, ktra chương trình xem cái gì làm cho cái bơm đó chạy, tsao nó lại chạy liên tục??
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

6. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 19 lần, trong 13 bài

Trích dẫn Gửi bởi dongbkhn88 Xem bài viết

Bạn không nói cụ thể bạn đã kiểm tra được những gì nên có vài lời góp ý với bạn:
      1. bạn phải chắc chắn là đã nạp toàn bộ chương trình vào PLC mới!
      2. Nếu chương trình mới chỉ làm việc khi 1 bơm chạy mà không dừng (nếu đã chạm báo mức thấp) thì bạn kiểm tra phao và tín hiệu báo về! Có thể cho bơm chạy hay dừng bằng cách thay đổi trạng thái của tín hiệu báo mức này (tháo hoặc đấu tắt).
      3. Bạn có thể thử tác động các phao khác để xem bơm 2 và 3 có làm việc đúng hay không( trước nó làm việc theo tín hiệu nào thì giờ tác động như thế)
      4. Bơm của bạn là rút nước ra khỏi tẹc hay bơm nước vào tẹc? Nếu bơm nước ra thì chạm mức thấp nhất các bơm phải dừng,nếu bơm nước vào thì nếu chạm mức thấp nhất các bơm đều phải chạy.
      5. Tôi nghĩ tín hiệu báo mức thấp của bạn sai!

8. Những thành viên đã cảm ơn tupro vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

plc phổ bến hiện nay là gì vậy ah

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà