• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      48
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định đồ án Nhà Máy điện và Trạm biến áp

Các bạn cho mình hỏi, bạn nào đã và đang làm đồ án Nhà máy điện và trạm biến áp, khi đi bảo vệ đồ án thầy cô hỏi các bạn các câu hỏi gì? các bạn có thể nêu cho mình câu hỏi và câu trả lời để mình tham khảo được không?
      VD:
      +)hỏi: như thế nào là MBA điều áp dưới tải?
      +) trả lời: có khả năng điều chỉnh đầu phân áp khi đang mang tải
      +) hỏi: tại sao lại nối mạch vòng?
      +) trả lời: nối mạch vòng để cân bằng điện áp và đảm bảo các phân đoạn khác vẫn làm việc song song khi một phân đoạn bị hỏng.
      vân vân và vân vân...
      Rất mong sự ủng hộ và đóng góp câu hỏi-đáp cho mình và mọi người tham khảo.
      PS: nếu có thể đưa thêm câu hỏi hình thì rất tốt (vì thầy cô hay hỏi hình vẽ) . xin cám ơn đã đọc!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: đồ án Nhà Máy điện và Trạm biến áp

Trích dẫn Gửi bởi cunbongcunbong Xem bài viết
      Các bạn cho mình hỏi, bạn nào đã và đang làm đồ án Nhà máy điện và trạm biến áp, khi đi bảo vệ đồ án thầy cô hỏi các bạn các câu hỏi gì? các bạn có thể nêu cho mình câu hỏi và câu trả lời để mình tham khảo được không?
      VD:
      +)hỏi: như thế nào là MBA điều áp dưới tải?
      +) trả lời: có khả năng điều chỉnh đầu phân áp khi đang mang tải
      +) hỏi: tại sao lại nối mạch vòng?
      +) trả lời: nối mạch vòng để cân bằng điện áp và đảm bảo các phân đoạn khác vẫn làm việc song song khi một phân đoạn bị hỏng.
      vân vân và vân vân...
      Rất mong sự ủng hộ và đóng góp câu hỏi-đáp cho mình và mọi người tham khảo.
      PS: nếu có thể đưa thêm câu hỏi hình thì rất tốt (vì thầy cô hay hỏi hình vẽ) . xin cám ơn đã đọc!
      thầy cô thường hỏi trong sơ đồ:
      -các khí cụ điện, các thiết bị bảo vệ như DCL, MC công dụng của nó như MC liên lạc có nhiệm vụ gì? DCL thanh cái là cái nào...
      -vận hành đóng cắt sơ đồ được tiến hành ntn?
      thứ tự đóng: DCL/MC/ATM phân phối, cắt thì làm ngược lại
      -nếu trong sơ đồ của bạn có MBA tự ngẫu thì cũng chuẩn bị các câu trả lời như nhiệm vụ của MBATN, tại sao lại sd nó trong sơ đồ này. Thường thì MBATN làm nv liên lạc giữa 2 bên thanh cái cao áp và trung áp, nếu bên cao áp thừa hoặc thiếu công suất nó sẽ truyền hoặc nhận cs bên phía trung áp và làm như thế đối với phía trung áp.
      Thầy cô ko hỏi khó lắm toàn những thứ mình đã hok, quan trọng là phải bình tĩnh. Chúc bạn đạt điểm cao

3. The Following 2 Users Say Thank You to thanghtd2 For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 37 lần, trong 27 bài

Mặc định Ðề: đồ án Nhà Máy điện và Trạm biến áp

Bạn phải tự suy nghĩ ra nhiều câu hỏi và tự trã lời. Như vậy nếu lúc bạn bảo vệ mà giám khảo đưa ra câu hỏi tương tự như câu bạn tự nghĩ ra là ok vì đã nằm trong kế hoạch của mình. Tôi đưa ra một số câu hỏi cho bạn nhe:
      1. Nguyên tắc hoà đồng bộ ?
      2. Chiều quay là gì ?
      3. Thế nào là đồng vị pha ?
      4. Tại sao các MBA 110kV có cuộn thứ 3 để làm gì ?
      5. Nguyên lý của chống sét, đường dây, chống set van ?
      6. Thế nào là trung tính nối đất trực tiếp ?
      7. MBA được pháp làm việc quá tải không ?
      8. Thế nào là trôi trung tính ?
      9. Thí nghiệm ngắn mạch MBA là gì ?
      10. và vô số câu hỏi khác, bạn có thể tự đặt ra khoảng vài trăm câu từ các chủ đề hệ thống điện, thiết bị điện.......
      Theo kinh nghiệm của tôi thì trên sơ đồ bạn vẽ gì thì giám khảo sẽ hỏi đến đó, vì vậy trong sơ đồ bảo vệ nên hạn chế các phần không cần thiết, chỉ tập trung vẽ vào vấn đề chính thôi. Nếu có thời gian bạn đến các trường xem người khác bảo vệ vì họ cho phép mình tham dự mà miễn sao đừng ồn ào, mất trật tự, ảnh hưởng đến người khác là được). Tôi nhớ mải có 01 anh Bách khoa khoá nào không nhớ rõ, giám khảo hõi toàn những câu hóc xương, anh ta bực quá trả lời "Thầy trã lời câu đó được không mà hỏi em". Theo tôi đó là 01 người rất bản lĩnh đấy nhưng khuyên bạn không nên trã lời như thế nhe.
      Chúc bạn đạt được điểm 10 của thang... 10.

5. Những thành viên đã cảm ơn NHẬT HẠ vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016