• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 19
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Cần mấy anh giúp đỡ về điều khiển tốc độ động cơ 1 pha xoay chiều

Cần mấy anh giúp đỡ về điều khiển tốc độ động cơ 1 pha xoay chiều. Em điều khiển bằng đóng góc mở triac. Nhưng chỉ mới đóng hoặc mở được thôi. Theo mấy anh kia nói thì cần có mạch xác định điểm 0 nữa. Nhưng em chưa hiểu là mạch điểm 0 là gì. Mong mấy anh giúp đỡ cho.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3

Mặc định Ðề: Cần mấy anh giúp đỡ về điều khiển tốc độ động cơ 1 pha xoay chiều

giúp em với mấy anh ơi. Hic.

Địa chỉ
      Hà Tĩnh-Đà Nẵng
      Cảm ơn
      352
      Được cảm ơn 64 lần, trong 60 bài

là mạch phát hiện thời điểm điện áp trên triac bằng 0 đó

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Trích dẫn Gửi bởi anhhung9e Xem bài viết
      Cần mấy anh giúp đỡ về điều khiển tốc độ động cơ 1 pha xoay chiều. Em điều khiển bằng đóng góc mở triac. Nhưng chỉ mới đóng hoặc mở được thôi. Theo mấy anh kia nói thì cần có mạch xác định điểm 0 nữa. Nhưng em chưa hiểu là mạch điểm 0 là gì. Mong mấy anh giúp đỡ cho.
      bạn muốn điều chỉnh tốc độ thì dùng phương pháp PWM hoặc dùng 1 mạch gồm 1 biến trở và 1 trainsistor đệm , 1 trainsistor công suất + 1 số điện trở , nhôm giải nhiệt, diode bảo vệ trainsistor công suất. biến trở điều khiển góc mở con đệm và con đệm điều khiển con công suất lớn con công suất lớn lại điều khiển động cơ thôi.

5. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

anh có thể nói rõ hơn về điều khiển bằng pwm được không anh. Em cũng dùng pwm nhưng chỉ đóng hẳn hoặc mở hẳn thôi. Còn ở những mức khác thì chạy có tiếng kêu rột rột với giật giật nữa.
      +++---o0o---+++
      mạch xác định điểm 0 của em dùng opamp 358, chân 3 nối với đầu ra + của diode cầu , chân 1 nối với chân INT0 của vi điều khiển

Cảm ơn
      3

anh trinhhadem ơi , giúp em với anh

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi anhhung9e Xem bài viết
      Chính xác. Bạn muốn điều khiển bằng góc mở Triac thì bạn phải xác định được thời điểm mà điện áp(hình sine) qua giá trị 0, tại đó xác định góc mở là 0(ra-di-an). Để có được nó, bạn phải dùng biến áp đồng pha(synchronous transformer).
      Thực chất của việc điều khiển này là băm áp xoay chiều, có 2 vấn đề quan trọng:
      - Thứ nhất, để có chất lượng điện áp cao thì bạn phải băm nó với tần số cao.
      - Thứ hai, để có được điện áp ra với giá trị mong muốn, bạn phải thay đổi điện áp chủ đạo. Điện áp chủ đạo kết hợp với sóng mang của phương pháp PWM sẽ cho ra những xung điện áp có độ rộng khác nhau, giá trị trung bình của những xung điện áp này là giá trị điện áp bạn mong muốn. Chính vì vậy mà phương pháp này mới có tên là điều biến độ rộng xung(Pulse Wide Modulation)
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

9. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

anh có thể cho em 1 mạch phát hiện điểm 0 nữa không, do em dùng lm358 để so sánh mức điện áp lấy từ đầu + của diode cầu mà vẫn không xác được anh ah
      +++---o0o---+++

mạch của em nè anh

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

điều khiển như vậy là không đúng đau nha.

12. Những thành viên đã cảm ơn nguyennhieu.cm1 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

ủa vậy thì phải làm sao anh :(

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Điều khiển pha áp xoay chiều
      Bởi boogaru trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 17-05-2013, 19:16
    2. Thảo luận - Điều khiển động cơ xoay chiều 3 pha bằng biến tần Siemens
      Bởi ab2011 trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 25-11-2012, 20:47
    3. Trợ giúp - bạn nào có sơ đồ điều khiển motor cổng đẩy xoay chiều cho mình xin với.
      Bởi hohieu11 trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 22-11-2011, 16:16
    4. Điều khiển điện áp xoay chiều 3 pha
      Bởi soncdt trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 28-09-2011, 11:11
    5. Trả lời: 20
      Bài cuối: 21-05-2010, 11:31
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma