• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Nhãn biến dòng ghi là C600, hoặc C800, hoặc 5P10, 5P20, 10P20... là gì vậy các bác?

Các bác ơi em thấy một số biến dòng ghi là C600, hoặc C800, hoặc 5P10, 5P20, 10P20 .... vậy ý nghĩa của 5P10, hay 10P20 . . . là gì ? C800 ?. Khi nào mình chọn chúng. Về tỉ số biến dòng ở đây thì em không nói đến mà chỉ nói đến P và C thôi. Các số 5, 10 hay P10, P20 đều có ý nghĩa của nó. Nhưng em lại không biết, thế mới bực.
      Help em với

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 500 lần, trong 120 bài

Trích dẫn Gửi bởi connhangheo Xem bài viết
      Các bác ơi em thấy một số biến dòng ghi là C600, hoặc C800, hoặc 5P10, 5P20, 10P20 .... vậy ý nghĩa của 5P10, hay 10P20 . . . là gì ? C800 ?. Khi nào mình chọn chúng. Về tỉ số biến dòng ở đây thì em không nói đến mà chỉ nói đến P và C thôi. Các số 5, 10 hay P10, P20 đều có ý nghĩa của nó. Nhưng em lại không biết, thế mới bực.
      Help em với
      Thật ra mình cũng chưa hiểu bạn nói C600 và C800 là cái gì? Nó được ghi ở NamePlate của biến dòng hay ở đâu? Tuy nhiên với sự hiểu biết ít ỏi, mình có thể trả lời bạn như thế này:
      1. C600 và C800 là nói về dòng điện định mức bên sơ cấp của biến dòng, tức là biến dòng ghi C600 thì có dòng định mức là 600C (chữ C là viết tắt của tiếng Anh Current nghĩa là dòng điện);
      2. Các ký hiệu 5p10; 5P20; 10P20: Nghĩa là, nếu biến dòng cấp dòng điện cho bảo vệ rơ le (P=Protection nghiã là bảo vệ) thì nếu dòng điện chạy qua biến dòng gấp nn (số sau chữ P) lần dòng điện định mức thì sai số của biến dòng sẽ là mm (số trước chữ P) phần trăm.
      Giải thích thêm:
      Máy biến dòng (BI: B=Biến, I=dòngđiện đây là sự kết hợp giưa tiếng Việt và ký hiệu; TI: T=Transformer nghĩa là biến, thay đổi, I=dòng điện đây là sự kết hợp giữa Anh ngữ và ký hiệu; Thời gian gần đây, do xu hướng Tây hóa nên các bản vẽ đều ghi là CT: C=Current dòng điện và T=Transformer biến đổi) được chế tạo với độ chính xác cao và làm việc bình thường ở chế ngắn mạch, do đó nếu nói về mặt từ óa thì nó làm việc ở vùng "đường thẳng" của đặc tính từ hóa. Tuy nhiên CT không chỉ cung cấp dòng cho đo lường mà còn cung cấp dòng cho bảo vệ rơ le và tự động hóa, khi sự cố thì dòng đện tăng lên rất cao (tính bằng kA), do vậy CT phải làm việc được khi dòng điện tăng lên rất cao, ví dụ 5P20: nếu dòng điện qua CT tăng lên gấp 20 lần dòng điện định mức của nó thì sai số chỉ là 5%.
      Chúc vui!

3. The Following 6 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Anh ơi, khi nào thì mình chọn 5P10, hoặc 5P20, hoặc 10P20 . . .Anh có tiêu chuẩn nào hướng dẫn cách chọn nó không? nếu có thì anh up lên diễn đàn cho ACE down nhe. thanhs

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Nếu dùng TI để bảo vệ cho hệ thống điện thì bạn có thể chọn sai số biến dòng lớn như 5%, 10%. Nếu bạn dùng biến dòng cho điều khiển thì có thể chọn sai số là 2,5% . Còn nếu dùng cho đo lường thì chọn 1%, 1,5% . Sai số của biến dòng phụ thuộc vào nhiều yếu tố như sự biến đổi dòng sơ cấp, tổng trở thứ cấp Z2 quá cao, hay do công suất biểu kiến của biến dòng lớn, thường thì S < 30VA.

6. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenvando For This Useful Post:

Cảm ơn
      78
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Nhãn biến dòng ghi là C600, hoặc C800, hoặc 5P10, 5P20, 10P20... là gì vậy các bác?

Trích dẫn Gửi bởi connhangheo Xem bài viết
      Anh ơi, khi nào thì mình chọn 5P10, hoặc 5P20, hoặc 10P20 . . .Anh có tiêu chuẩn nào hướng dẫn cách chọn nó không? nếu có thì anh up lên diễn đàn cho ACE down nhe. thanhs
      bạn đọc tiêu chuẩn IEC 60044 hoặc TCVV 7697-1

8. Những thành viên đã cảm ơn noongdan vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Cấp chính xác 5P10?
      Bởi light trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 31-05-2015, 14:20

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma