• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      3

Mặc định RCCB và nguyên nhân ...?

em có cái này muốn các anh chị và các bạn giúp đỡ.
      thứ nhất là em đã thi công xong một công trình ,đó là một văp phòng của một công ty.bây giờ gặp sự cố là RCCB bị strip vào khoảng 8->9h đêm kái giờ mà nhân viên đã về gần hết = tải tiêu thụ ít .....
      mạch điện của văn phòng đó như vậy.
      RCCB 3pha 40A 30mA->P1,...,P8(cb tép 1pha 20A) tất cả là hàng schneider.vì mỗi P(power shocket) em chia khoảng 10 ổ cắm trên 5 bàn làm việc, mạng điện Vp nên tải thường nhỏ nên nguyên nhân quá tải là khó có thể
      thế là em ngắt hết thiết bị của họ ra khỏi hệ thống và tess Momh.
      kết quả hòa toàn bình thường Cb nào đo cũng có độ cách điện trên 100MOMH.em nghi là phòng sever của họ có xài UBS nên dòng rò cao sau đó em tách Cb sever ra không cho qua RCCB nữa nhưng đâu lại vào đấy .thiết bị văn phòng gồm máy tính,máy nước nóng lạnh để uống,tủ lạnh,máy in,fax và các UBS cá nhân.dùng ape kìm đo thì các pha qua RCCB chỉ <10A nên nguyên nhân quá tải là không có .các anh chị nào có kinh nghiệp chỉ em cách giải quyết với.thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 117 lần, trong 107 bài

Mặc định Ðề: RCCB và nguyên nhân ...?

Có thể do rò đấy .Khi thi công đã hở dây hoặc nối dây lại chôn trong tường .Bạn thử đảo 2 đầu dưới của át xem .

3. Những thành viên đã cảm ơn ngquangminh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Bạn tách các tải ra rồi dùng megommet đo kiểm điện trở cách điện các tuyến dây, nếu nghi ngờ chỗ nào thì cắt điện xem rccb còn tác động không. Nếu vẫn không tìm ra thì chỉ còn cách tắt lần lượt từng tuyến để khoanh vùng chỗ nghi ngờ.

5. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamlanh0108 Xem bài viết
      em có cái này muốn các anh chị và các bạn giúp đỡ.
      thứ nhất là em đã thi công xong một công trình ,đó là một văp phòng của một công ty.bây giờ gặp sự cố là RCCB bị strip vào khoảng 8->9h đêm kái giờ mà nhân viên đã về gần hết = tải tiêu thụ ít .....
      mạch điện của văn phòng đó như vậy.
      RCCB 3pha 40A 30mA->P1,...,P8(cb tép 1pha 20A) tất cả là hàng schneider.vì mỗi P(power shocket) em chia khoảng 10 ổ cắm trên 5 bàn làm việc, mạng điện Vp nên tải thường nhỏ nên nguyên nhân quá tải là khó có thể
      thế là em ngắt hết thiết bị của họ ra khỏi hệ thống và tess Momh.
      kết quả hòa toàn bình thường Cb nào đo cũng có độ cách điện trên 100MOMH.em nghi là phòng sever của họ có xài UBS nên dòng rò cao sau đó em tách Cb sever ra không cho qua RCCB nữa nhưng đâu lại vào đấy .thiết bị văn phòng gồm máy tính,máy nước nóng lạnh để uống,tủ lạnh,máy in,fax và các UBS cá nhân.dùng ape kìm đo thì các pha qua RCCB chỉ <10A nên nguyên nhân quá tải là không có .các anh chị nào có kinh nghiệp chỉ em cách giải quyết với.thanks
      Trường hợp này nguyên nhân thiết bị hoặc dây dẫn. Nếu tách các thiết bị Ok thì chỉ còn lại là dây dẫn. Nếu là dây dẫn thì cách một bạn kiểm tra từng xuất tuyến (hơi mệt). Cách 2 chọn RCCB khác nâng giá trị trip lên 100mA vì cho nhiều tải bạn để giá trị 30mA là hơi thấp.

7. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

kái này thì em đã dùng Megommet đo từng tuyến rồi kết quả từng tuyến có giá trị cách điện trên 100Momh
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      nếu nghi ngờ chỗ nào thì cắt điện xem rccb còn tác động không.
      ý của bác là sao nhỉ em chưa rõ? bác nói chi tiết giúp em với
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Trường hợp này nguyên nhân thiết bị hoặc dây dẫn. Nếu tách các thiết bị Ok thì chỉ còn lại là dây dẫn. Nếu là dây dẫn thì cách một bạn kiểm tra từng xuất tuyến (hơi mệt). Cách 2 chọn RCCB khác nâng giá trị trip lên 100mA vì cho nhiều tải bạn để giá trị 30mA là hơi thấp.
      nâng giá trị trip lên em cũ từng nghĩ tới rối nhưng sợ không an toàn vì 30mA là an toàn cho con người 100Am là giật chết người .ghê lắm hj.
      em đang tính dùng 1 RCCB 1pha gắn vào lần lượt xem tuyến nào bị rò, hoạc thiết bị tuyến nào bị rò. nếu tuyến đó không trip mà RCCB tổng vẫn trip thì đổi lần lượt qua tuến khác chừng nào ra thì thôi .cách này hơi tốn công theo giõi. hj

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamlanh0108 Xem bài viết
      kái này thì em đã dùng Megommet đo từng tuyến rồi kết quả từng tuyến có giá trị cách điện trên 100Momh
      +++---o0o---+++

ý của bác là sao nhỉ em chưa rõ? bác nói chi tiết giúp em với
      +++---o0o---+++

nâng giá trị trip lên em cũ từng nghĩ tới rối nhưng sợ không an toàn vì 30mA là an toàn cho con người 100Am là giật chết người .ghê lắm hj.
      em đang tính dùng 1 RCCB 1pha gắn vào lần lượt xem tuyến nào bị rò, hoạc thiết bị tuyến nào bị rò. nếu tuyến đó không trip mà RCCB tổng vẫn trip thì đổi lần lượt qua tuến khác chừng nào ra thì thôi .cách này hơi tốn công theo giõi. hj
      Để mọi người trợ giúp tốt hơn bạn thử vẽ sơ đồ điện lên coi, vì RCCB bạn nói để 3P mình hơi nghi ngờ, tải của bạn dùng 1p thì RCCB 3p không ổn khi đó tải không cân bằng cũng gây trip RCCB. Cách bạn chuyển RCCB cho từng nhánh con cũng Ok, nhưng mất nhiều thời gian đó, bạn cũng có thể dùng đồng hồ ampe kìm loại tốt kiểm tra coi. Còn RCCB tổng nên để dòng rò cao bạn à, nếu không sẽ hơi chút là trip, về độ an toàn nếu thiết bị nào mà người dùng thường xuyên tiếp xúc thì bạn đặt mỗi nhánh RCCB 30mA. Vậy sẽ vừa đảm bảo an toàn vừa đảm bảo yêu cầu điện năng cung cấp không thường xuyên bị trip.

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Bạn đã kiểm các tuyến dây có kết quả tốt thì ELCB tác động chỉ do tải thôi, nhiều bộ nguồn máy tính cách điện không tốt lắm nên dễ gây rò điện ; xử lý bằng cách mỗi ngày hết giờ làm việc bạn tắt lần lượt từng tuyến để khoanh vùng chỗ nghi ngờ. Chúc thành công.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

RCCB và nguyên nhân

Khoanh vùng từng tuyến, kiểm tra trên thiết bị lẫn dây dẫn

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Cách lắp đặt MCB+RCCB
      Bởi le_na trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 01-08-2016, 15:56
    2. Trợ giúp - Lắp đặt và kiểm tra át chống giật RCCB
      Bởi vanquanghqt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 28-04-2016, 14:15
    3. Trợ giúp - RCCB không nhảy
      Bởi buingoctu trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 22
      Bài cuối: 18-08-2015, 15:42
    4. Trợ giúp - giúp đỡ em về tài liệu nguyên lý làm việc của RCCB 1 pha và 3 pha
      Bởi vinhhc trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-10-2013, 09:41
    5. Trợ giúp - RCCB có nhảy không khi mạch đèn hai cấp công suất hoạt động
      Bởi tuan.atco trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 08-06-2011, 22:19
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà