• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      22

Mặc định Tổn hao TBA phân phối hạ thế.

Kính mong các Anh dân điện giúp em!!!
      Các Anh cho em hỏi là TBA phân phối hạ thế công tơ điện đặt phía cao áp thì phải có TU, TI, còn công tơ đặt phía hạ áp thì lắp trực tiếp hoặc là qua TI, Các Anh cho em hỏi là khi lắp công tơ phía hạ áp thì mình không phải chịu tổn hao của máy biến áp, phần này do bên điện lực chịu,??? còn đo đếm trung thế mình phải chịu phần tổn hao máy biến áp,???
      em tra trên mạng thấy MBA 3pha cách điện dầu 250kVA tổn hao không tải là 340W, có tải 75độ C là 2,600W tổng cộng là 2,812 W, có phải 2,812W này là mình phải chịu nếu là đo đếm trung thế??? không biết với 1 máy biến áp 250 kVA có hệ thống tụ bù, tải 60% phải chịu tổn thất nào ngoài 2,812 W này nữa không ạ!!
      Mong các anh giúp GẤP GẤP GẤP giùm em ạ!!!!
      Chân thành cảm ơn!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn fasttofast vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

Mặc định Ðề: Tổn hao TBA phân phối hạ thế.

* TBA phân phối có 3 cách đo đếm đó là
      + Đo đếm trực tiếp: không qua TU,TI
      + Đo đếm gián tiếp hạ thế: qua TI hạ thế
      + Đo đếm gián tiếp trung thế: qua TU, TI trung thế
      * Tổn thất trong MBA gồm 2 phần là tổn sắt hay còn gọi là tổn thất không tải, tổn thất trong lõi thép; ký hiệu là Po và tổn thất đồng hay còn gọi là tổn thất trong dây quấn; ký hiệu là Pk hay Pn.
      Khi bạn chọn đo đếm trực tiếp hoặc gián tiếp hạ thế thì không phải chịu 2 tổn thất này.
      * MBA 3P-250kVA có P0=340W và Pk=2600W là theo tiêu chuẩn 1094 của PC2 nay là Tổng công ty Điện lực miền nam (SPC), còn theo tiêu chuẩn Việt nam thì lớn hơn một tý.
      * Vấn đề mà bạn quan tâm là đo đếm cách nào cho có lợi nhất chứ gì. Tôi có sẳn một file Excel tính toán hiệu quả, bạn chỉ cần nhập một số thông số vào thì nó sẽ tự động chạy ra thôi. Lưu ý là phải nhập giá điện mới nhất nhé (hiện nay giá điện mới nhất là theo Thông tư số 38/2012/TT-BCT ngày 20/12/2012 của Bộ Công thương quy định về giá bán điện và hướng dẫn thực hiện)
      * Đính kèm flie cho bạn nè, tôi đang bận nên ko trao đổi nhiều được. Bạn lấy flie ở địa chỉ dưới đây nhé

http://www.data.webdien.com/free/dow...7ca0ea701b8d58

4. The Following 3 Users Say Thank You to dangnv For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 37 lần, trong 27 bài

1. Việc lắp đặt hệ thống đo đếm trung áp hay hạ áp còn tuỳ thuộc vào phụ tải bạn sử dụng thực thế. Chẵn hạn công suất đặt của bạn là 250kVA nhưng sử dụng chỉ vài mươi kW thì ngành điện sẽ chuyển sang đo đếm hạ thế. Đúng là đo đếm trung thế thì phần tổn hao kỹ thuật của máy biến áp là bạn chịu, tuy nhiên nếu tính theo giá tiền mua bán điện ở cấp trung thế (>6,6kV) thì bạn có lợi hơn. Bạn tham khảo tổn thất kỹ thuật MBA 250kVA:
      + 800/EVN-DLDN-10,2003/5/14: P0 = 340W; Pk = 2980W
      + 1094/DL2-4 P0 = 340W; Pk = 2600W
      + 4884/QD-Dl TP-HCM, 2006/07/03: P0 = 340W; Pk = 2600W
      + 1445/EVN-DL3-4,2001/05/07 : P0 = 700W; Pk = 3250W
      + 3920/QD-DLKH-P4,2007/12/11: P0 = 340W; Pk = 2600W
      2. Việc tính toán tụ bù phụ thuộc vào tải bạn sử dụng (loại tải gì), bạn dự kiến sử dụng ở mức 60% công suất đặt thì phải sử dụng bù rồi, nâng có phai ở mức 0,9 là ok.
      Một người mắc võng giữa 02 cây dừa để nằm, cạnh bên là 01 cái giếng.
      Người đó bị bệnh gì ?

6. Những thành viên đã cảm ơn NHẬT HẠ vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22

Trích dẫn Gửi bởi dangnv Xem bài viết
      * TBA phân phối có 3 cách đo đếm đó là
      + Đo đếm trực tiếp: không qua TU,TI
      + Đo đếm gián tiếp hạ thế: qua TI hạ thế
      + Đo đếm gián tiếp trung thế: qua TU, TI trung thế
      * Tổn thất trong MBA gồm 2 phần là tổn sắt hay còn gọi là tổn thất không tải, tổn thất trong lõi thép; ký hiệu là Po và tổn thất đồng hay còn gọi là tổn thất trong dây quấn; ký hiệu là Pk hay Pn.
      Khi bạn chọn đo đếm trực tiếp hoặc gián tiếp hạ thế thì không phải chịu 2 tổn thất này.
      * MBA 3P-250kVA có P0=340W và Pk=2600W là theo tiêu chuẩn 1094 của PC2 nay là Tổng công ty Điện lực miền nam (SPC), còn theo tiêu chuẩn Việt nam thì lớn hơn một tý.
      * Vấn đề mà bạn quan tâm là đo đếm cách nào cho có lợi nhất chứ gì. Tôi có sẳn một file Excel tính toán hiệu quả, bạn chỉ cần nhập một số thông số vào thì nó sẽ tự động chạy ra thôi. Lưu ý là phải nhập giá điện mới nhất nhé (hiện nay giá điện mới nhất là theo Thông tư số 38/2012/TT-BCT ngày 20/12/2012 của Bộ Công thương quy định về giá bán điện và hướng dẫn thực hiện)
      * Đính kèm flie cho bạn nè, tôi đang bận nên ko trao đổi nhiều được. Bạn lấy flie ở địa chỉ dưới đây nhé

http://www.data.webdien.com/free/dow...7ca0ea701b8d58
      Cảm ơn anh Dangnv.
      Anh ơi! giá điện bên ngoài là có 3 giá Cao điểm , thấp điểm, và bình thường, nhưng trong phần nhập giá điện của bảng tính của anh có 1 giá vậy? anh có thể hướng dẫn giùm em??

Cảm ơn
      22

Các Anh cho em hỏi là TBA 250kVA
      + 1094/DL2-4 P0 = 340W; Pk = 2600W, tổng là 2812W không biết là tính trên 1h hay ngày???
      Kiến thức hạn hẹp mong các Anh chỉ cho, theo em thì thường người ta tính theo đơn vị trên 1h???

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

Trích dẫn Gửi bởi fasttofast Xem bài viết
      Cảm ơn anh Dangnv.
      Anh ơi! giá điện bên ngoài là có 3 giá Cao điểm , thấp điểm, và bình thường, nhưng trong phần nhập giá điện của bảng tính của anh có 1 giá vậy? anh có thể hướng dẫn giùm em??
      *Đúng là giá điện thực tế có 3 giá: Cao điểm , thấp điểm, và bình thường; và các giá này phụ thuộc vào các ngày trong tuần nữa. Trong bảng tính của tôi chỉ tính 1 giá đó là giá bình quân của 3 giờ trên dựa vào sản lượng điện tiêu thụ của phụ tải (dựa vào biểu đồ phụ tải). bạn nên vẽ biểu đồ phụ tải một ngày điển hình ra rồi mới tính được.
      * Po và Pk người ta tính theo giờ đó. Muốn tìm hiểu thêm về 2 giá trị này bạn nên tìm trong diễn đàn này có rất nhiều.
      * Bạn cũng nên lưu ý rằng việc lắp đặt đo đếm phía trung thế hay hạ thế chủ yếu do bên điện lực quyết định. Theo quy định của luật điện lực thì việc này phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa 2 bên mua bán điện, bên nào muốn thay đổi thì phải chịu chi phí đó. BẠn nêm đọc thêm luật điện lực để rõ hơn (luật này cũng ngắn thôi)

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016