• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 13 lần, trong 13 bài

Mặc định Lắp Ráp Sửa Chữa AmLy

chào các anh chị em trên diễn đàn.
      em ko biết j nhiều về điện tử cả, chỉ có lòng đam mê thôi à.
      hôm trước em đi mua linh kiện diện tử về ráp mạch Đèn LED, em thấy người ta mua mạch công suất AmLy về ráp AmLy, em thya61 thích quá nên mua vài cái mạch về ráp chơi.
      nhưng ko ngờ có 1 chút sự cố là mạch sao nó nóng quá.
      chạy dc khoảng vài giây thôi là tran D718 và B688 nóng rang luôn
      anh chị em nào pro xin giúp đở em với.
      cái mạch của nó đây anh chị em xem rồi phân tích giúp em xem nó sai j và thiếu j.

mạch này là mạch C chung, chân E D718 cấp nguồn - 42VDC, chân E B688 cấp nguồn + 42VDC

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi vannhat1991; 23-01-2013 lúc 15:33.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 20 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: Lắp Ráp Sửa Chữa AmLy

Trích dẫn Gửi bởi vannhat1991 Xem bài viết
      chào các anh chị em trên diễn đàn.
      em ko biết j nhiều về điện tử cả, chỉ có lòng đam mê thôi à.
      hôm trước em đi mua linh kiện diện tử về ráp mạch Đèn LED, em thấy người ta mua mạch công suất AmLy về ráp AmLy, em thya61 thích quá nên mua vài cái mạch về ráp chơi.
      nhưng ko ngờ có 1 chút sự cố là mạch sao nó nóng quá.
      chạy dc khoảng vài giây thôi là tran D718 và B688 nóng rang luôn
      anh chị em nào pro xin giúp đở em với.
      cái mạch của nó đây anh chị em xem rồi phân tích giúp em xem nó sai j và thiếu j.

mạch này là mạch C chung, chân E D718 cấp nguồn + 42VDC, chân E B688 cấp nguồn - 42VDC
      tháo hết sò ra.Kiểm tra nguồn cấp xem có cân nhau ko (cả nguồn cho opam và cho mạch chính)
      cấp nguồn riêng cho phần opam rồi đo chân out của nó xem có áp ra ko.Cấp tiếp tín hiệu vào opam rồi đo lại (ko cấp cho công suất chính)
      Nếu áp ok thì kiểm tra tiếp áp kích của chân B các tran kích xem có đều nhau ko.Kiểm tra xem có con lái nào bị nóng ko
      tóm lại bác phải chia ra từng phần mà kiểm tra.Tạm thời bỏ hết các mạch bass treb hay gì đó đi.Kiểm tra từng phần 1 thôi

Cảm ơn
      420
      Được cảm ơn 3,447 lần, trong 431 bài

Đây là mạch khuyếch đại công suất tầng cuối của 1 amly có PW=120w dùng kỹ thuật OCL-nguồn kép. Mạch này khi ráp và cân chỉnh đúng thì nghe âm thanh ngả ra rất chất hơn OTL. Tuy nhiên, để ráp và cân chỉnh đúng cho mạch này đòi hỏi phải có kinh nghiệm nếu không dàn d718 & b688 cùng loa thi nhau đốt tiền của bạn.
      Muốn lắp mạch này chạy đúng bạn phải hiểu về nguyên lý, sai số của linh kiện lắp ráp mạch, cách cân chỉnh, Cách đo, cần những dụng cụ đo gì và đo ở đâu ?
      Thông thường, ráp mạch này bạn phải đo điện áp nguồn cấp không tải, có tải và dòng. Linh kiện ráp cho mạch này ờ những vị trí quan trọng có sai số <1% thôi, đo điện áp Ube,bc, ce dòng không tải, có tải ngả ra......thậm chí cẩn thận hơn đo nhiệt độ theo biểu đồ thời gian trên D718 và B688.
      Kinh nghiệm khi ráp mạch này không ai gắn D718 và B688 vào mạch ngay khi chạy thử mà thay thế những con nhỏ hơn kèm điện trở tương đương loa để kiểm tra mạch cho hoàn hảo xong mới thay những con như trên cho đỡ hao khi lỗi. Cái quái ở mạch này đôi khi chạy vài ngày D,B & loa cùng bốc khói. Vài lời cùng bạn

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 13 lần, trong 13 bài

Trích dẫn Gửi bởi duongthi Xem bài viết
      Đây là mạch khuyếch đại công suất tầng cuối của 1 amly có PW=120w dùng kỹ thuật OCL-nguồn kép. Mạch này khi ráp và cân chỉnh đúng thì nghe âm thanh ngả ra rất chất hơn OTL. Tuy nhiên, để ráp và cân chỉnh đúng cho mạch này đòi hỏi phải có kinh nghiệm nếu không dàn d718 & b688 cùng loa thi nhau đốt tiền của bạn.
      Muốn lắp mạch này chạy đúng bạn phải hiểu về nguyên lý, sai số của linh kiện lắp ráp mạch, cách cân chỉnh, Cách đo, cần những dụng cụ đo gì và đo ở đâu ?
      Thông thường, ráp mạch này bạn phải đo điện áp nguồn cấp không tải, có tải và dòng. Linh kiện ráp cho mạch này ờ những vị trí quan trọng có sai số <1% thôi, đo điện áp Ube,bc, ce dòng không tải, có tải ngả ra......thậm chí cẩn thận hơn đo nhiệt độ theo biểu đồ thời gian trên D718 và B688.
      Kinh nghiệm khi ráp mạch này không ai gắn D718 và B688 vào mạch ngay khi chạy thử mà thay thế những con nhỏ hơn kèm điện trở tương đương loa để kiểm tra mạch cho hoàn hảo xong mới thay những con như trên cho đỡ hao khi lỗi. Cái quái ở mạch này đôi khi chạy vài ngày D,B & loa cùng bốc khói. Vài lời cùng bạn
      cám ơn bạn nha, nhưng mà mình thật sự là ko biết nhiều nên thấy sao ráp zậy thôi, mong bạn chỉ rõ hơn là do ở đâu. chổ nào và chỉ số bao nhiêu là hợp lý.
      và thay thế 2 con B688 và D718 bằng 2 con A671 và H1061 dc ko
      còn thay cho loa bằng cái j đây bạn
      +++---o0o---+++
      mình dã vẻ lại nguyên lý của nó nè
      dò từng đường nét đón nha

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Cách đấu dây cho biến áp cách ly, nguồn đôi, Chuyên sử dụng cho Amly.(có hình nè)
      Bởi vnhieutv trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 21-11-2017, 23:46
    2. Trợ giúp - mạch amly 12 tranistor
      Bởi ngankhoa trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 06-11-2012, 15:53
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà