• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 41
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Lightbulb Nối đất nhân tạo!

Chào các bác, em thấy vấn đề nối đất rất quan trọng trong hệ thống điện, nó giúp bảo đảm an toan cho người cũng như bảo vệ cho các thiết bị điện tử nhưng ở VN mình em thấy vấn đề này ko đc đề cao nhất là trong các công trình xây dựng dân dụng.
      Nên em muốn lập topic này để thảo luận cách làm 1 hố tiếp đất nhân tạo(có thể di dời đc) để bảo đảm an toàn cho người cũng như nối đất cho các thiết bị điện tử, bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho em học hỏi với nhé. thanks các bác nhiều

Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 150 lần, trong 71 bài

Mặc định Ðề: Nối đất nhân tạo!

giả sử như cái nồi cơm điện hay tử lạnh thì mình nối mass được
      còn hệ thống điện của mình đâu có đi dây PE đâu mà nối như vậy được nhỉ
      hãy chứng tỏ sự tồn tại của mình bằng cách post bài nhé

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhpromano Xem bài viết
      thanks bác nhưng ý của e là có thế nào làm cái hổ nối đất nhân tạo ấy, ví dụ như mình dùng 1 cái thùng nào đó để đổ các hóa chất vào hay thứ gì...... để tạo ra một môi trường nối đất như môi trường nối đất tự nhiên đó bác, để có thể nối đất cho các thiết bị để chống nhiễu cũng như đảm bảo an toàn cho con người .
      Có sai xót gì mong bác bỏ qua nhé, thân !

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 11 lần, trong 11 bài

zụ này mới à nha. có nối đất nào không phải của con người tạo ra đâu.diện tích nối đất phải lớn mới đảm bảo kỹ thuật mà bạn lại nói là dùng hóa chất đổ vào thùng.cái này mới nè.nếu có cho mình xin sơ đồ và cách làm với nha.còn nối đát thông thường như bên thi công hay làm thì mình làm nhiều rồi

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,537 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenanh Xem bài viết
      Chào các bác, em thấy vấn đề nối đất rất quan trọng trong hệ thống điện, nó giúp bảo đảm an toan cho người cũng như bảo vệ cho các thiết bị điện tử nhưng ở VN mình em thấy vấn đề này ko đc đề cao nhất là trong các công trình xây dựng dân dụng.
      Nên em muốn lập topic này để thảo luận cách làm 1 hố tiếp đất nhân tạo(có thể di dời đc) để bảo đảm an toàn cho người cũng như nối đất cho các thiết bị điện tử, bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho em học hỏi với nhé. thanks các bác nhiều
      Chào bạn.
      Hố tiếp đất nhân tạo như bạn mô tả thì mình chưa thấy. Nhưng mình có thấy ở một số công trình, người ta làm như sau:
      - Làm lưới tiếp địa hoàn chỉnh (gồm các cọc sắt V hoặc sắt phy tráng kẽm dài 2.2m đóng sâu xuống đất, cọc này cách cọc kia khoảng 3-4m, và có thể có cả giếng tiếp địa nữa, và lưới đồng trần hàn cadwell liên kết với các cọc sắt và giếng tiếp địa- nếu có. Toàn bộ lưới tiếp địa nằm sâu cách mặt đất 0.8m. Quy mô lưới lớn hay nhỏ tùy theo từng vị trí cụ thể, miễn sao điện trở tiếp đất bé hơn 0,5 Ohm.
      - Lắp thanh dẫn vòng quanh vách trong của nhà xưởng, lắp nổi, cách nền khoảng 2-3 dm. Và hàn nối thanh dẫn này vào lưới tiếp địa. Vì thanh dẩn tạo thành vòng xung quanh tường nhà xưởng nên muốn tiếp địa cho thiết bị nào thì người ta chỉ cần 1 đoạn dây nối từ thiết bị đó đến vị trí gần nhất của thanh dẫn là được.
      Người ta cũng có thể hàn thanh dẫn (vừa trình bày ở trên) vào với các giá đỡ dây cáp trong nhà xưởng. Hoặc một số nhà xưởng có các mương cáp, người ta đặt thanh dẫn (nêu trên) trong mương cáp luôn, cho thẩm mỹ. Khi muốn tiếp địa cho thiết bị nào thì người ta chỉ cần 1 đoạn dây nối từ thiết bị đó đến vị trí gần nhất của thanh dẫn là xong.
      Riêng đối với gia đình mình chưa thấy ai có sự chu đáo như vậy cả.

Nếu bạn muốn dùng, theo mình bạn làm như sau (hơi tốn kém xíu):
      - Lắp hệ thống chống sét cho tòa nhà (điện trở tiếp đất cho chống sét khoảng 10 Ohm). Từ kim thu sét nối xuống lưới tiếp địa là dây đồng trần. Nhưng nếu muốn tiếp địa cho vỏ của thiết bị dùng điện trong gia đình (tiếp địa an toàn, điện trở tiếp địa dưới 0,5 Ohm), bạn lắp đặt lưới tiếp địa có điện trở 0.5 Ohm dùng cho nối đất chống sét và sẽ dùng cho nối đất an toàn luôn. Nếu máy móc lưu động, bạn dùng 1 đoạn dây rời để nối từ thiết bị tới chỗ sợi dây trần nối từ kim thu sét xuống hệ thống tiếp địa là OK.
      thân ái.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

6. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

CuteGirlVN's Avatar
      CuteGirlVN Guest

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: Thảo Luận : Các Dạng Nối Đất

dây mấy li m2 tài được bao nhieu bạn xem trong bản dây cadivi ( tcvn) có dủ hết

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cho Tôi hỏi : tiêu chuẩn về tiết diện của dây tiếp dất đối với động cơ 3 pha hạ thế là bao nhiêu, nếu ai biết về qui định hoặc tiêu chuẩn về tiết diện dây tiếp địa xin giúp tôi
      +++---o0o---+++
      Nếu là dây pha thì người ta có thể tính theo mật độ dòng điện 4-6A/1mm2 hoặc dựa vào bản hướng dẫn của nhà sản xuất , nhưng đối với dây tiếp đất thì tôi không biết người ta qui định hay tính như thế nào? tôi có thấy 1 bạn nói : dựa vào tiêu chuẩn quốc tế IEC thì dây tiếp đất S=16mm2 khi dây pha S=<16mm2 và S= 0.5S của dây pha khi S dây pha >35mm2 không biết có đúng không , tôi tìm tài liệu về vấn đề này nhưng chưa tìm được , xin các bạn giúp đỡ
      +++---o0o---+++
      Nếu là dây pha thì người ta có thể tính theo mật độ dòng điện 4-6A/1mm2 hoặc dựa vào bản hướng dẫn của nhà sản xuất , nhưng đối với dây tiếp đất thì tôi không biết người ta qui định hay tính như thế nào? tôi có thấy 1 bạn nói : dựa vào tiêu chuẩn quốc tế IEC thì dây tiếp đất S=16mm2 khi dây pha S=<16mm2 và S= 0.5S của dây pha khi S dây pha >35mm2 không biết có đúng không , tôi tìm tài liệu về vấn đề này nhưng chưa tìm được , xin các bạn giúp đỡ

Cảm ơn
      48
      Được cảm ơn 99 lần, trong 13 bài

Chào các bạn đồng môn!
      Mình có chút vấn đề không hiểu rõ xin hỏi, bạn nào biết thì chì mình nhé. Mình đang thiết kế hệ thống nối đất cho tòa nhà cao tầng. Vấn đề là trước đây khi thi công phần móng, sàn tầng hầm chưa thi công hệ thống cọc tiếp đất. bây giờ muốn làm chỉ có thể dẫn ra ngoài. Khoảng cách giữa vách tầng hầm đến ranh đất là 3m, ngay ranh đất là hàng cọc vây. Mình nghĩ việc đóng cọc tiếp đất thông thường không đảm bảo điện trở cần thiết ( nếu muốn đảm bảo chắc phải đóng rất nhiều cọc) Ví khối đất ở đó hạn chế. Mỉnh đang định thi công giếng tiếp địa nhưng không có tài liệu về biện pháp thi công. Bạn nào biết xin chỉ giáo. Cảm ơn nhiều.
      Ks: Trần Đức Khải
      DT:0983560950
      Email: tdkhai2812@gmail.com

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 29 lần, trong 20 bài

Trích dẫn Gửi bởi nhdung300 Xem bài viết
      Cho Tôi hỏi : tiêu chuẩn về tiết diện của dây tiếp dất đối với động cơ 3 pha hạ thế là bao nhiêu, nếu ai biết về qui định hoặc tiêu chuẩn về tiết diện dây tiếp địa xin giúp tôi
      +++---o0o---+++
      +++---o0o---+++
      bạn xem phần H1-68 cuốn IEC

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016