• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 141
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 856 lần, trong 400 bài

Mình xin đính chính một chút: Ở bài trên mình có viết là
      (nghĩa là động cơ làm việc ở đoạn phía dưới cách xa đoạn cùi chỏ (knee point))
      mình xin đính chính lại là động cơ được thiết kế có đoạn cùi chỏ (knee point) nằm khá xa phía trên. Nghĩa là động cơ vẫn hoạt động gần điểm knee point nhưng điểm knee point nằm ở xa hơn phía trên so với knee point của động cơ thường => tăng khả năng bảo hòa mạch từ
      Xin lỗi lúc nghỉ trưa buồn ngủ quá nên viết lộn ~_~
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

2. The Following 5 Users Say Thank You to Linhvancong For This Useful Post:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết

Servo motor đầu tiên mà QT thấy là động cơ 2 pha, điều khiển bằng mạch khuếch đại đèn điện tử, sử dụng kỹ thuật chopper để tránh trôi một chiều.

Các servo sau đó là động cơ ba pha. Một số mạch sử dụng động cơ một chiều.
      Bác quốc thái có catalog của một bộ điều khiển động cơ servo nào không? send qua cho em cái ^_^
      Thanks

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Có bạn nào từng làm về động cơ servo điều khiển vị trí thì cho mình hỏi chút.
      Cơ cấu nào trong một bộ điều khiển servo cho phép hiệu chỉnh sai số và giới hạn vị trí ngõ ra? Chả là mình đang thắc mắc là vì sao sai số vị trí của một động cơ servo mình đang nghiên cứu chỉ ở mức 0.05%

Địa chỉ
      Que Vo- Bac Ninh
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 16 lần, trong 14 bài

đúng là một mơ lý thuyết sơ khai về sarvo mà tìm nó không đơn giản.thank you.
      mình thì đã làm và tiếp xúc trực tiếp với các động cơ sarvo và bộ điều khiển sarvo nhiều nhưng giờ mới đọc tới lý thuyết của nó.vì mình làm bảo dưỡng lên làm nhiều mà vấn đề này ở trường học thì không có.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 84 lần, trong 45 bài

bài viết quá tuyệt vời. em đọc thấy hay quá. thực tế là công ty em có rất nheieuf máy gia công CNC và một số máy khác có nhiều động cơ servo và bộ điều khiển của nó mà mình còn mù mwof quá. nhưng em chưa thấy được khâu phản hồi vị trí nhỉ. vì trên mặt của bộ điều khiển servo hình như chỉ có đường về của encorder. em chưa rõ lắm về cái này. tiện thể có ai biết khác nhau của động cơ servo và động cơ spindle trong máy CNC không nhỉ. em cũng mới đc tiếp xúc nên còn bỡ ngỡ. có gì sai mọi ng góp ý

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      bài viết quá tuyệt vời. em đọc thấy hay quá. thực tế là công ty em có rất nheieuf máy gia công CNC và một số máy khác có nhiều động cơ servo và bộ điều khiển của nó mà mình còn mù mwof quá. nhưng em chưa thấy được khâu phản hồi vị trí nhỉ. vì trên mặt của bộ điều khiển servo hình như chỉ có đường về của encorder. em chưa rõ lắm về cái này. tiện thể có ai biết khác nhau của động cơ servo và động cơ spindle trong máy CNC không nhỉ. em cũng mới đc tiếp xúc nên còn bỡ ngỡ. có gì sai mọi ng góp ý
      Trong máy tiện (CNC hay loại Horizontal hay vertical 1 hoặc 2 trụ) thì hầu hết động cơ điều khiển spindle là động cơ DC điều khiển 4 góc phần tư phục vụ cho các thao tác xoay hoặc inching. Điều khiển mấy cái động cơ này thì có nhiều cách và nhiều thiết bị tùy loại máy, model và công suất.
      Động cơ servo thường được dùng để điều khiển dao tiện và được thiết kế để tăng tốc độ đáp ứng, khả năng đáp ứng mềm và khả năng ổn định tốc độ. Về điều khiển thì cũng tùy model và công suất. Thông thường nó dùng encoder để hồi tiếp vị trí, trong các máy CNC bộ phận cơ khí được chế tạo khá chính xác và giảm thiểu sai số về cơ trong các bước tiện. Bác có thể cho em vài tấm hình về máy tiện CNC của bác không? Và cho em hỏi là ở công ty bác có xài loại máy tiện đứng 2 trụ (Double column vertical lathe) không thế?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 84 lần, trong 45 bài

bên em có mấy máy cơ. có con tiện ngang, tiện đứng. có cả con 2 trụ bác ah, của Mazak trông hoành tráng lắm. nhwung ko biết là bác muốn xem phần gì.Hình ảnh về thao tác máy hay là tủ điện của nó.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      bên em có mấy máy cơ. có con tiện ngang, tiện đứng. có cả con 2 trụ bác ah, của Mazak trông hoành tráng lắm. nhwung ko biết là bác muốn xem phần gì.Hình ảnh về thao tác máy hay là tủ điện của nó.
      á có pé tiện đứng 2 trụ à :D hà hà. Cty bác là công ty nào thế? có thể cho em đến tham quan cách thức hoạt động của nó được không? Em vận hanh cái máy tiện đứng 2 trụ nhưng có một số phần vẫn chưa vừa ý

Địa chỉ
      haiduong
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 10 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      mình chỉ có 1 tài liệu nói về nguyên lý hoạt động và nguyên lý điều khiển của các loại động cơ từ DC cho đến AC. Nhưng tài liệu tiếng anh, bạn có hứng thú thì mình send qua cho
      a gửi cho em tài liệ được không! Email của e: sontung48@gmail.com. Thanks a!
      Tôi yêu Webdien...

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 21 lần, trong 12 bài

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết

Bổ sung thêm một ý nhỏ vào phần này của anh Linhvancong:

Muốn giảm moment quán tính (J) thì phải giảm đường kính rotor, nhưng thể tích của động cơ phải được đảm bảo (yêu cầu về công suất, nhiệt) nên đường kính giảm thì chiều dài phải tăng lên, do đó động cơ servo dài hơn các động cơ thông thường, đây là một yếu tố nhận biết một đông cơ servo (chứ không phải như một số người định nghĩa động cơ servo là động cơ có cảm biến vị trí)
      Đúng như bạn viết , nhưng cũng có một số (rất ít) động cơ servo trong thực tế ứng dụng thì chiều dài nó lại ...ngắn ngủn so với đường kính của nó ! (hình đính kèm). Mình không lý giải được tại sao , bạn có cao kiến gì mình cùng trao đổi nhé!.
      Rất cảm ơn những bài viết sâu sắc mà dễ hiểu của bạn trong các topic khác trên diễn đàn này!

[IMG]D:\gui\[/IMG]

Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Biến tần điều khiển động cơ servo.
      Bởi haprohaui trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 37
      Bài cuối: 02-08-2016, 11:28
    2. Cần bán - Bộ step điều khiển máy cắt túi, Màn hình XC2001, XC2005A, XC2005B, Drive HB-B3C
      Bởi vandung trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-11-2013, 09:27
    3. Trợ giúp - Điều khiển PID DC servo dùng vđk
      Bởi kunhut91 trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Bài cuối: 01-10-2013, 17:10
    4. Cần bán - bộ điều khiển motor step XC2001,XC2006 và các loại motor step.
      Bởi lehuydhl trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 30-08-2013, 09:12
    5. PLC điều khiển Biến tần& Động cơ Servo
      Bởi 17cmxx35mm trong diễn đàn PLC
      Bài cuối: 10-06-2011, 16:31

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng