• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định ai giành về gắn ắc quy ngoài cho ups giúp em với

tình hình là em có mua được cái ups santak online 2kva cũ .Qua sử dụng thì thấy khi xạc đầy và sau đó cắm cái quạt 50w vào chạy tải thử thì chỉ gần 60 phút là tèo luôn.
      - Em không giành về điện lắm nên mở ra xem thử xem sao thì lấy nó có tất cả 8 bình ac quy 12v 7.5ah được đấu nối tiếp nhau .test thử bỏ một bình ắc quy ra tức còn 7 cái ắc quy thì ups không khởi động được.
      - mua thêm 1 bình ắc quy lớn 45ah đấu vào thì thời gian vẫn ko cải thiện được vì là nó đấu nối tiếp nên 1 ắc quy trong 8 bình xuống dưới 10v là nó sụp nguồn liền mặc dù các bình khác vẫn ok.
      - Tham khảo một số ý kiến thì người ta khuyên là nên thay luôn đồng loạt 8 bình ắc quy mới chạy cho ngon - nhưng về lâu dài thì ko ổn - vì theo như kiểm tra khi ups tải và báo gần hết năng lượng thì có tất cả 5 ắc quy sụt xuống 10 - con lại 3 ắc quy vẫn trên 12.5v tức là vẫn còn tốt ko lẽ phải bỏ hết 3 cái còn sống kia luôn đi để mua 8 cái mới thì thật lãng phí - nhưng nếu chỉ mua 5 cái và sử dụng 3 cái cũ thì người ta lại nói sẽ dễ bị hư hỏng 5 cái mới đó - em cũng ko giành lắm.
      - nói tóm lại trên đây ai giành có thể thay đổi cấu trúc em nó giúp em chỉ cho nó sử dụng 1 bình ắc quy ngoài - em sẽ đầu tư loại ắc quy lớn cho em nó 70ah - 150ah được như vậy là ok .Dĩ nhiên là anh em bỏ công thì em cũng xin hậu tạ .Hoặc ai thích có thể trao đổi để lấy một thiết bị khác cũng được chỉ cần chức năng xạc được ắc quy - out ra sin chuẩn . công xuất 800w - 1000w là được .

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi plmobile; 16-02-2013 lúc 18:18.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: ai giành về gắn ắc quy ngoài cho ups giúp em với

theo như mình đc biết thì 5 cái acquy sụt xuống 10V kia bị chai rồi. Bạn thay 5 accu đấy vào đo tất cả 8 accu cùng điện áp rồi đấu vào là ok.
      +++---o0o---+++
      À quên khi thay thì tất cả các accu nên cùng dung lượng nhé

3. Những thành viên đã cảm ơn truongtulong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 19 lần, trong 15 bài

Bác kiểm tra kỹ lại xem có phải cả 8 cái ắc quy đều đấu nối tiếp không vì mình thấy điện áp 8 cái hơi cao (hệ 96V) hay chia làm 2 cặp mỗi cặp có 4 cái nối tiếp (hệ 48V).

Thông thường khi ắc quy mắc nối tiếp chất lượng thường phải đều nhau, vì nếu có 1 chú dòng yếu ta sẽ không dùng được. Ngoài ra nếu có ắc quy kém thì khi nạp điện áp rơi trên ắc quy đó thường cao hơi cái khác, nhưng khi xả thì điện áp của nó lại thấp hơn. Vì vậy nếu cố dùng thì các ắc quy tốt còn lại sẽ không được nạp đầy dẫn đến rất nhanh hỏng. Nếu UPS của bạn là hệ 48V thì nên lựa ra 4 cái tốt nhất mắc nối tiếp với nhau ra 48 V để tận dụng và mua thêm 4 cái mới mắc nối tiếp riêng để đấu thêm vào. Còn nếu là hệ 96V thì nên thay tất cho đồng đều. Nếu muốn tiết kiệm thì nên thay ngay tất cả các chú yếu bằng loại ắc quy đúng dung lượng, khi dùng cũng nên đo theo dõi thường xuyên nếu thấy điện áp các bình không đồng đều thì phải thay tiếp các bình yếu để tránh hỏng các bình khác.

Trường hợp bạn muốn thay bằng Ắc quy lớn hơn thì cũng khá tốn kém đấy vì vẫn phải mua đủ 4 cái mới (nếu UPS là hệ 48V) và 8 cái nếu là hệ 96V. Bác không nên đấu nối tiếp các loại ắc quy khác nhau vì sẽ rất hay hỏng đấy nhé. Ngoài ra do dòng nạp của UPS nhỏ chỉ phù hợp với ắc quy đi theo nên khi bạn thay ắc quy lớn sẽ nạp rất lâu mới đầy. Một vài trường hợp phải dùng thêm xạc ngoài có dòng nạp cỡ 1/10 dung lượng bình là OK.

5. Những thành viên đã cảm ơn linh.vu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

của mình là hệ 96v sử dụng 8 ắc quy nối tiếp - vậy là tốn kém đây thay nhiều bình quá - Tiện cho em hỏi là ắc quy bị chai có thể phục hồi lại nhưng ko biết có tốn kém nhiều không vậy và khi phục hồi thì so với ban đầu bao nhiêu % .nếu mắc thì mua luôn bình mới cho khỏe .ai giành tư vấn tiếp giúp em .thanks

Cảm ơn
      366
      Được cảm ơn 1,364 lần, trong 1,055 bài

Trích dẫn Gửi bởi plmobile Xem bài viết
      tình hình là em có mua được cái ups santak online 2kva cũ .Qua sử dụng thì thấy khi xạc đầy và sau đó cắm cái quạt 50w vào chạy tải thử thì chỉ gần 60 phút là tèo luôn.
      - Em không giành về điện lắm nên mở ra xem thử xem sao thì lấy nó có tất cả 8 bình ac quy 12v 7.5ah được đấu nối tiếp nhau .test thử bỏ một bình ắc quy ra tức còn 7 cái ắc quy thì ups không khởi động được.
      - mua thêm 1 bình ắc quy lớn 45ah đấu vào thì thời gian vẫn ko cải thiện được vì là nó đấu nối tiếp nên 1 ắc quy trong 8 bình xuống dưới 10v là nó sụp nguồn liền mặc dù các bình khác vẫn ok.
      - Tham khảo một số ý kiến thì người ta khuyên là nên thay luôn đồng loạt 8 bình ắc quy mới chạy cho ngon - nhưng về lâu dài thì ko ổn - vì theo như kiểm tra khi ups tải và báo gần hết năng lượng thì có tất cả 5 ắc quy sụt xuống 10 - con lại 3 ắc quy vẫn trên 12.5v tức là vẫn còn tốt ko lẽ phải bỏ hết 3 cái còn sống kia luôn đi để mua 8 cái mới thì thật lãng phí - nhưng nếu chỉ mua 5 cái và sử dụng 3 cái cũ thì người ta lại nói sẽ dễ bị hư hỏng 5 cái mới đó - em cũng ko giành lắm.
      - nói tóm lại trên đây ai giành có thể thay đổi cấu trúc em nó giúp em chỉ cho nó sử dụng 1 bình ắc quy ngoài - em sẽ đầu tư loại ắc quy lớn cho em nó 70ah - 150ah được như vậy là ok .Dĩ nhiên là anh em bỏ công thì em cũng xin hậu tạ .Hoặc ai thích có thể trao đổi để lấy một thiết bị khác cũng được chỉ cần chức năng xạc được ắc quy - out ra sin chuẩn . công xuất 800w - 1000w là được .
      Phương án thế này mọi người coi có khả dĩ không nhé . Chế bộ đổi nguồn lên cho đủ điện áp , nắn ra 1 chiều san phẳng và đủ dùng 1 bình 150 Ah . Cũng là học tập nâng cao hiểu biết - ở bộ kích này không cầu kì về tần số , chế lại dễ , tiền ít . Trên Web ngày nào cũng có bài về kích cá & vợt muỗi mà .

8. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Phương án thế này mọi người coi có khả dĩ không nhé . Chế bộ đổi nguồn lên cho đủ điện áp , nắn ra 1 chiều san phẳng và đủ dùng 1 bình 150 Ah . Cũng là học tập nâng cao hiểu biết - ở bộ kích này không cầu kì về tần số , chế lại dễ , tiền ít . Trên Web ngày nào cũng có bài về kích cá & vợt muỗi mà .
      phương án khả thi không bạn - cho mình xin yahoo hay số phone trao đổi 1 chút
      anh em nào còn phương án nào hay chia sẻ để anh em nâng cao thêm hiểu biết .thanks

Cảm ơn
      366
      Được cảm ơn 1,364 lần, trong 1,055 bài

Trích dẫn Gửi bởi plmobile Xem bài viết
      phương án khả thi không bạn - cho mình xin yahoo hay số phone trao đổi 1 chút
      anh em nào còn phương án nào hay chia sẻ để anh em nâng cao thêm hiểu biết .thanks
      Bạn đọc qua chuyên mục kích cá và vợt muỗi đã . Trang bị một chút công cụ rồi tính tiếp mà . Mình nghĩ là hợp lí , phần cấp nguồn đầu vào này dễ chế , còn bộ mà bạn mua là đồ sịn

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 19 lần, trong 15 bài

Mình nghĩ phương án chế đổi nguồn từ 12V lên 96V có thể không khả thi đâu bạn. Khi dùng tải cỡ 1KW - 1.5KW 220V từ UPS thì dòng ắc quy 12V lên đến hơn 100A, như vậy thì FET và biến áp sẽ không chịu được dòng lớn như vậy đâu. Nếu có làm được chắc cũng khá tốn kém đấy.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

bạn chơi 8 bình ác quy 12 V nhưng phải cùng dung lượng là ok. dung lượng ác quy càng lớn thì thời gian lưu càng lâu. nhưng khi ác quy cạn rồi thì sạc lại mới là vấn đề. thường UPS 2KVA mạch sạc chỉ có công suất 200w đổ về thôi. => bạn có dòng sạc = 200/100=2A => bạn dùng bình dung lượng 20Ah là hợp lý. nếu dùng ác quy to thì bạn sạc mãi không đầy bình, vừa hại mạch sạc vừa hại ác quy thôi.
      Có 1 giải pháp khác là bạn làm mạch sạc ngoài dựa vào dung lượng ác quy.
      UPS Châu Âu - Ntech
      hieuvh@ntech.com.vn
      0974 854 891
      kinhdoanh@ntech.com.vn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Nhưng mà bạn ơi. cái ups là để lưu điện và sử dụng khi mất điện trong 1 khoảng thời gian ngắn. làm như bạn thì mình ko cần dùng ắc qui và khi mất điện cái là tạch luôn, vậy thì còn gọi gì là UPS nữa

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thực trạng đo bụi và khí thải ngoài đường
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 25-09-2014, 16:31
    2. Trợ giúp - cách nhận biết cấp điện áo của đường dây ngoài thực tế
      Bởi acadin_k trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 21-09-2013, 08:50
    3. Trả lời: 4
      Bài cuối: 22-12-2012, 16:03
    4. Trả bà xã, cho Ngoại
      Bởi daoducbinh trong diễn đàn Văn - Thơ
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 10-12-2012, 11:54