• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      48
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định phích cắm trong gia đình

cho mình hỏi một số vấn đề sau:
      1) có phích cắm của một số đồ điện ( như sạc pin AA-AAA, phích cắm laptop...) có 3 chấu, như thảo luận thì chân thứ 3 là chân nối mass, nhưng mình quan sát thì có thiết bị chân này được làm bằng nhựa cứng, vậy thì tác dụng nối mass sẽ không phải, bạn nào có giải thích được không?
      2) cho mình hỏi có một số phích cắm ( như hình vẽ)
      có chân phích cắm bị chẻ làm 2, có bạn nào biết nguyên nhân ko?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: phích cắm trong gia đình

phích cắm 3 chân thực tế mạng việt nam không sử dụng vì mạng điện không có chân nối đất bảo vệ. phích cắm chẻ ra như vậy vì đơn giản để tiết kiệm vật liệu đồng khi sản xuất vì suy cho cùng dòng điện cũng chỉ chạy trên bề mặt vật dẫn nếu bạn làm bằng trụ đặc thì dẫn điện cũng không tốt bằng trụ rỗng mà lại lãng phí rất nhiều đồng. Bạn giải một bài toán kinh tế như thế này bạn sẽ hiểu. 1kg đồng chẳng hạn làm được 100 cái phích cắm bán với giá 10k một cái với 1kg đồng làm được 200 cái cũng tác dụng như thế mà bán cũng 10k. còn một sỗ ổ có chân làm bằng nhựa thì đơn giản đó là kiềng ba chân chắc mà thôi còn lại không có tác dụng gì nữa

3. Những thành viên đã cảm ơn phamvietcuong.ht vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      48

Trích dẫn Gửi bởi phamvietcuong.ht Xem bài viết
      phích cắm 3 chân thực tế mạng việt nam không sử dụng vì mạng điện không có chân nối đất bảo vệ. phích cắm chẻ ra như vậy vì đơn giản để tiết kiệm vật liệu đồng khi sản xuất vì suy cho cùng dòng điện cũng chỉ chạy trên bề mặt vật dẫn nếu bạn làm bằng trụ đặc thì dẫn điện cũng không tốt bằng trụ rỗng mà lại lãng phí rất nhiều đồng. Bạn giải một bài toán kinh tế như thế này bạn sẽ hiểu. 1kg đồng chẳng hạn làm được 100 cái phích cắm bán với giá 10k một cái với 1kg đồng làm được 200 cái cũng tác dụng như thế mà bán cũng 10k. còn một sỗ ổ có chân làm bằng nhựa thì đơn giản đó là kiềng ba chân chắc mà thôi còn lại không có tác dụng gì nữa
      cám ơn bạn đã góp ý, nhưng theo mình biết thì hiệu ứng bề mặt chỉ xảy ra với điện áp cao, còn điện dân dụng thì không ảnh hưởng nhiều lắm, nếu xét lý do kinh tế thì mình nghĩ không ổn vì đa phần phích cắm hiện nay đều sx đặc cả, chỉ có 1 số ít( rất ít) là bị chẻ ở đầu phích cắm, mình nghĩ còn nguyên nhân khác, vấn đề về phích cắm 3 chấu mình cũng nghĩ giống bạn.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 8 lần, trong 4 bài

Theo mình nghĩ nối tắt thêm một thiết bị khác không có phích cắm, vì mình thấy mấy bác làm ở công trường nối thêm một thiết bị điện khác mà thiếu ổ cắm, hoặc phích cắm là nhờ cái xẻ rãnh ở phích cắm để nối thêm dây. hi không biết có phải thế không nữa.

Cảm ơn
      48

lời gợi ý của bạn thoilien hơi mơ hồ, mình cũng đoán đoán thế. nhưng có vẻ không được thuyết phục cho lắm

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

biện pháp an toàn trong thi công với an toàn điện ko cho phép nối như bạn thoilien nói đâu bạn ạ. còn về khe chẻ của phích cắm thì theo mình nghĩ , khi cắm phích cắm vào ổ điện nó có sinh nhiệt vì thế người ta làm vậy để tránh sự giản nở vì nhiệt của các chất và tăng thêm tuổi thọ của phích cắm cũng như ổ cắm.

Cảm ơn
      48

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      biện pháp an toàn trong thi công với an toàn điện ko cho phép nối như bạn thoilien nói đâu bạn ạ. còn về khe chẻ của phích cắm thì theo mình nghĩ , khi cắm phích cắm vào ổ điện nó có sinh nhiệt vì thế người ta làm vậy để tránh sự giản nở vì nhiệt của các chất và tăng thêm tuổi thọ của phích cắm cũng như ổ cắm.
      như mình trình bày thì phích loại chân chẻ đôi rất ít, nếu hiện tượng nóng vì nhiệt này đáng để lưu tâm thì có lẽ loại phích này sẽ rất phổ biến.với lại mình thấy thực tế khi dùng phích cắm cũng không có hiện tượng nóng phích cho lắm ( trừ trường hợp găm lỏng gây tia lửa điện), giả thiết của bạn có chắc ko????? cảm ơn!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 23 bài

tiết kiệm vật liệu là đúng còn gì, loại chẻ đôi thế t toàn thấy chủ yếu của bọn China, chúng nó toàn dùng cho loại thiết bị công suất thấp nên không để lãng phí! cái lỗ của ổ cắm dùng cho cả thiết bị công suất ~2kw mà đồ của nó toàn tầm 100w thì tiết kiệm chứ sao

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Một số phích cắm hai chân tròn có xẻ rãnh là loại theo thiết kế cổ xưa từ thời .... Pháp Thuộc , nhằm tạo ra độ đàn hồi nhất định khi cắm vào các ổ điện ( cũng theo kiểu....cổ lỗ ngày xưa, cấu tạo chỉ là hai khối đồng thau nhỏ có khoan lỗ tròn để cho các chân tròn của phích chui vào). Nhờ có độ đàn hồi của chân phích nên tạo ra độ khít chặt với các lỗ ổ nên tiếp xúc điện sẽ chặt và tải dòng tốt hơn. Các ổ điện đời sau có các nhíp kẹp chặt chân phích nên không cần tạo đàn hồi cho chân phích nữa. Việc xẻ rãnh chân phích không phải tiết kiệm vật liệu vì phải mất công xẻ rãnh mà phoi đồng thu lại không đáng kể và cũng phải nấu lại thì mới dùng được.

11. The Following 2 Users Say Thank You to tvdien For This Useful Post:

Cảm ơn
      48

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Một số phích cắm hai chân tròn có xẻ rãnh là loại theo thiết kế cổ xưa từ thời .... Pháp Thuộc , nhằm tạo ra độ đàn hồi nhất định khi cắm vào các ổ điện ( cũng theo kiểu....cổ lỗ ngày xưa, cấu tạo chỉ là hai khối đồng thau nhỏ có khoan lỗ tròn để cho các chân tròn của phích chui vào). Nhờ có độ đàn hồi của chân phích nên tạo ra độ khít chặt với các lỗ ổ nên tiếp xúc điện sẽ chặt và tải dòng tốt hơn. Các ổ điện đời sau có các nhíp kẹp chặt chân phích nên không cần tạo đàn hồi cho chân phích nữa. Việc xẻ rãnh chân phích không phải tiết kiệm vật liệu vì phải mất công xẻ rãnh mà phoi đồng thu lại không đáng kể và cũng phải nấu lại thì mới dùng được.
      cám ơn bạn, giải thích rất rõ ràng, logic, hợp lý, có lẽ câu trả lời thỏa đáng nhất là đây.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà