• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 10 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 92
      Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 36 lần, trong 28 bài

Mặc định Xin trợ giúp về động cơ quạt trần

Tôi có chiếc quạt trần xưa hiệu Robbins & Myers Ceiling Fans Type E của Mỹ sản xuất , không dùng tụ, không dùng vòng chập để khởi động, tôi cũng không rõ nguyên lý khởi động của nó thế nào.
      Hiện nay dây dợ bị đứt tùm lum cả, tham khảo thông tin trên mạng thấy nói nó quấn đồng thời cả dây đồng và dây Nichcrom (dây Nichrom có bọc lớp cách điện), có lẽ dây Nichcrom là để điều chỉnh tốc độ chăng?
      Nay tôi muốn quấn lại chiếc quạt trần này mà không biết phải bắt đầu từ đâu, dây Nichcrom có bọc cách điện tôi nghĩ là khó tìm mua.
      Rất mong các bạn giúp đỡ để có thể quấn lại chiếc quạt này.

Mail của tôi : trungtamchuyenphatnhanh113@gmail.com hoặc alo 0912949696 chúng ta trao đổi kỹ hơn.
      Tôi ở Hà nội.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn Exec2007 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Mặc định Ðề: Xin trợ giúp về động cơ quạt trần

Trích dẫn Gửi bởi Exec2007 Xem bài viết
      Tôi có chiếc quạt trần xưa hiệu Robbins & Myers Ceiling Fans Type E của Mỹ sản xuất , không dùng tụ, không dùng vòng chập để khởi động, tôi cũng không rõ nguyên lý khởi động của nó thế nào.
      Hiện nay dây dợ bị đứt tùm lum cả, tham khảo thông tin trên mạng thấy nói nó quấn đồng thời cả dây đồng và dây Nichcrom (dây Nichrom có bọc lớp cách điện), có lẽ dây Nichcrom là để điều chỉnh tốc độ chăng?
      Nay tôi muốn quấn lại chiếc quạt trần này mà không biết phải bắt đầu từ đâu, dây Nichcrom có bọc cách điện tôi nghĩ là khó tìm mua.

Mail của tôi : trungtamchuyenphatnhanh113@gmail.com hoặc alo 0912949696 chúng ta trao đổi kỹ hơn.
      Tôi ở Hà nội.
      Xin hỏi bạn một chút nhé .
      Như hình ảnh bạn cung cấp có nghĩa là có 2 hệ thống dây : Vừa là đồng & vừa là dây Crom Niken ?
      Bạn coi xem trong bộ dây có thêm cái Rơ le nhiệt không ? Mấy người Mỹ rất hay dùng cái vụ này , mấy ông Nga Xô cũng áp dụng na ná như vậy .
      Theo mình quấn cái quạt này cứ bình thường như mọi cái thôi .Dây Crom Niken thực tế là dây nhiệt điện trở , dùng khi khởi động động cơ và luôn phát nhiệt ! Đây là cái mà người Mỹ tận dụng để giải quyết vấn đề khởi động - chi tiết thế nào thì phải phân tích thêm đã đúng không bạn và mọi người .Nếu cần đưa lại như cũ , bạn đến phố Hàng Bông - gặp anh Thắng số 98 , anh ấy sẽ giúp bạn loại dây này . Mình đã nhận được tin nhắn từ Webdien rồi . Rất vui được chia sẻ với bạn

4. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Quân khu bàn phím
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 323 lần, trong 284 bài

Tôi ở Hà nội.
      Toàn hàng độc nhỉ.
      Bác mua được đá cho cái máy mài mũi khoan chưa ạ, em muốn đến nhờ mài vài mũi.
      +++---o0o---+++
      BácKhieen58 cho nhà em hỏi chút.
      Em có con BLDC thông số là 180Kv (tức là 180rpm/v chạy với 12V thì 12x180rpm=2160rpm)
      em muốn quấn lại để nó chạy khoảng 100Kv
      mỗi cực nó quấn 6 vòng. 12 rãnh. đấu theo kiểu tam giác.
      Bây giờ cần quấn thành bao nhiêu vòng để ra 100Kv ạ
      Đc nó kiểu roto ngoài như thế này.

6. Những thành viên đã cảm ơn Panduit vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      412

Trích dẫn Gửi bởi Panduit Xem bài viết
      Toàn hàng độc nhỉ.
      +++---o0o---+++
      BácKhieen58 cho nhà em hỏi chút.
      Em có con BLDC thông số là 180Kv (tức là 180rpm/v chạy với 12V thì 12x180rpm=2160rpm)
      em muốn quấn lại để nó chạy khoảng 100Kv
      mỗi cực nó quấn 6 vòng. 12 rãnh. đấu theo kiểu tam giác.
      Bây giờ cần quấn thành bao nhiêu vòng để ra 100Kv ạ
      Đc nó kiểu roto ngoài như thế này.
      "Ở quê nhà anh , anh hay gọi khách hàng là thầy giáo của tôi ! Theo chú như vậy là đúng hay sai . Nếu hiểu thì nên thế nào nhỉ , anh em mình chia sẻ tí khi mới quen . Hôm qua chú chưa trao đổi , anh bắt đầu nhé :
      Những người dân quê anh họ nói sao anh lại nói ngược vậy ! Anh nói với họ : Thầy giáo thường ra toán cho học sinh giải . Nhưng toán thầy lại sưu tầm trong sách - như vậy là thầy đã được chuẩn bị trước . Còn vấn đề mà bà con giao cho tôi , là những vấn đề nẩy sinh từ cuộc sống , từ lao động sản xuất . Mà các bạn bị hạn chế bởi văn hóa thấp , không được đào tạo về lĩnh vực này . Tôi được Đảng , Nhà nước đào tạo , tôi phải thay mặt Đảng , nhà nước đáp ứng những yêu cầu của bà con . Họ đồng ý với anh theo tư tưởng hành động ấy . Chú có giống như những người dân quê anh không ? Hi vọng anh và chú sẽ là những người bạn của nhau .Thanks chú em
      Sửa lần cuối bởi Khien58; 24-02-2013 lúc 08:16.

8. Những thành viên đã cảm ơn Khien58 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Xin hỏi bạn một chút nhé .
      Như hình ảnh bạn cung cấp có nghĩa là có 2 hệ thống dây : Vừa là đồng & vừa là dây Crom Niken ?
      Bạn coi xem trong bộ dây có thêm cái Rơ le nhiệt không ? Mấy người Mỹ rất hay dùng cái vụ này , mấy ông Nga Xô cũng áp dụng na ná như vậy .
      Theo mình quấn cái quạt này cứ bình thường như mọi cái thôi .Dây Crom Niken thực tế là dây nhiệt điện trở , dùng khi khởi động động cơ và luôn phát nhiệt ! Đây là cái mà người Mỹ tận dụng để giải quyết vấn đề khởi động - chi tiết thế nào thì phải phân tích thêm đã đúng không bạn và mọi người .Nếu cần đưa lại như cũ , bạn đến phố Hàng Bông - gặp anh Thắng số 98 , anh ấy sẽ giúp bạn loại dây này . Mình đã nhận được tin nhắn từ Webdien rồi . Rất vui được chia sẻ với bạn
      Chính xác là như vậy bạn à.
      Tổng số của nó có 36 cuộn dây, 12 cuộn là sử dụng dây Nichrom có bọc tơ cách điện đường kính 0.5mm, 24 cuộn là dây đồng cũng bọc tơ cách điện. Cách 2 cuộn dây đồng là 1 cuộn dây Nichrom.
      Dây đồng thì tôi nghĩ là dễ kiếm, nhưng dây Nichrom cách điện tôi đã đi hỏi khắp phố Hàng Bông (để sót nhà 98 mới đau chứ, mai qua hỏi nốt), chợ trời đều không có bán, nếu muốn quấn lại như zin có lẽ phải mua từ Mỹ.
      Tôi không hiểu nguyên lý đấu nối các cuộn dây của chiếc quạt này , mong các bạn chỉ giúp.

Trích dẫn Gửi bởi Panduit Xem bài viết
      Toàn hàng độc nhỉ.
      Đá mài mũi khoan tôi đã mua được rồi bác à, bác cần mài cứ qua tôi phục vụ miễn phí+trà ngon và Vinataba.

Hy vọng các bạn giúp cho về nguyên lý đấu nối các cuộn dây của chiếc động cơ này, trên diễn đàn quạt cổ của Mỹ (AFCA Forum) có ý kiến cho rằng cuộn Nichrom còn có tác dụng điều chỉnh tốc độ quạt nữa các bạn à.

Cảm ơn
      81

@Khien58 :Trên động cơ và trong các cuộn dây không hề có Rơle nhiệt. Lạ cái là các cuộn dây Nichrom nó quấn chập 3 sợi cùng 1 lúc.
      Như vậy là cái quạt này cuối cùng nó ra 4 đầu dây, 2 đầu của các cuộn dây đồng, 2 đầu của các cuộn dây Nichrom, nó đấu như thế nào để khởi động được bác nhỉ.
      Và các cuộn đấu với nhau có nối theo kiểu đầu - đầu, cuối - cuối không nhỉ?

Xin bổ sung vài hình ảnh về các cuộn dây:

Cuộn có sợi nhỏ hơn chính là dây Nichrom, các dây có mối hàn ngỏng lên chính là dây đồng.

Một đoạn dây Nichrom bị đứt rời ra cho thấy nó chập 3 sợi để quấn

Cận cảnh một sợi Nichrom cho thấy dây được bọc tơ

Sửa lần cuối bởi Exec2007; 23-02-2013 lúc 23:13. Lý do: Update Picture

Cảm ơn
      412

[QUOTE=Exec2007;226464]@Khien58 :Trên động cơ và trong các cuộn dây không hề có Rơle nhiệt. Lạ cái là các cuộn dây Nichrom nó quấn chập 3 sợi cùng 1 lúc.
      Như vậy là cái quạt này cuối cùng nó ra 4 đầu dây, 2 đầu của các cuộn dây đồng, 2 đầu của các cuộn dây Nichrom, nó đấu như thế nào để khởi động được bác nhỉ.
      Hẵng khoan bàn về nguyên lí bạn ạ .Bạn trao đổi với mình một chút . hãng sản xuất ra nó và quạt này ước chừng sinh ra ở thập kỉ nào . Bạn để ý thế này nhé , tiến bộ về khoa học kĩ thuật diễn ra hàng ngày , hàng giờ . Dĩ nhiên anh em mình phải giỏi hơn mấy kĩ sư thiết kế ở Mĩ ở những năm 1950 và sâu hơn nữa về thời gian ( lúc ấy làm gì có vật tư như bây giờ)
      Đây là hình thức chơi đồ của bà con Hà Nội . Thật ngưỡng mộ .Nguyên lí cái quạt của bạn rất đơn giản thôi . Dây nhiệt điện trở là 1 trong 3 - Bạn để ý quạt chạy bằng vòng chập !? cái vòng chập chiếm không gian là bao ? Quận dây Crom Niken cũng vậy thôi là dây nhiệt . Nhưng không thể gia tăng đến nhiệt độ cháy nhà được . Bạn vui lòng cho cả nhà nghe một chút về cái quạt này nhé - chắc bạn rất rành về thân thế của loại quạt này . Cần phải biết bệnh nhân thì sẽ có hướng điều trị bạn ạ , mình rất hứng thú về môn này . Bạn sẽ có cái quạt như cũ thôi , không phải cần du lịch qua Mĩ đâu

12. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      81

[QUOTE=Khien58;226485]
      @Khien58 :Trên động cơ và trong các cuộn dây không hề có Rơle nhiệt. Lạ cái là các cuộn dây Nichrom nó quấn chập 3 sợi cùng 1 lúc.
      Hẵng khoan bàn về nguyên lí bạn ạ .Bạn trao đổi với mình một chút . hãng sản xuất ra nó và quạt này ước chừng sinh ra ở thập kỉ nào . Bạn để ý thế này nhé , tiến bộ về khoa học kĩ thuật diễn ra hàng ngày , hàng giờ . Dĩ nhiên anh em mình phải giỏi hơn mấy kĩ sư thiết kế ở Mĩ ở những năm 1950 và sâu hơn nữa về thời gian ( lúc ấy làm gì có vật tư như bây giờ)
      Đây là hình thức chơi đồ của bà con Hà Nội . Thật ngưỡng mộ .Nguyên lí cái quạt của bạn rất đơn giản thôi . Dây nhiệt điện trở là 1 trong 3 - Bạn để ý quạt chạy bằng vòng chập !? cái vòng chập chiếm không gian là bao ? Quận dây Crom Niken cũng vậy thôi là dây nhiệt . Nhưng không thể gia tăng đến nhiệt độ cháy nhà được . Bạn vui lòng cho cả nhà nghe một chút về cái quạt này nhé - chắc bạn rất rành về thân thế của loại quạt này . Cần phải biết bệnh nhân thì sẽ có hướng điều trị bạn ạ , mình rất hứng thú về môn này . Bạn sẽ có cái quạt như cũ thôi , không phải cần du lịch qua Mĩ đâu
      Chiếc quạt này có tên là Robbins & Myers Type E AC được sản xuất khoảng năm 1908 tại Mỹ, thông tin về nó khá ít ỏi, hồ sơ đăng ký bằng sáng chế của nó hiện chưa tìm thấy nên không nói được nhiều về nó.
      Tôi tin chắc rằng tại Việt nam chiếc mà tôi có là chiếc duy nhất, tuy nhiên tại Mỹ thì nhiều người có.
      Tôi đã đăng bài hỏi thêm thông tin về nó trên AFCA Forum nhưng cũng không mấy kết quả.

http://www.afcaforum.com/forum1/26093.html
      http://www.luapnosreip.com/robbinscf.htm

Nói chung tôi nghĩ nó là một chiếc quạt hiếm vì vậy cũng muốn phục hồi nó như nguyên bản, rất mong các bạn giúp đỡ về vấn đề kỹ thuật để tôi có thể thực hiện chính xác.

Tem nhãn của nó đây:

Như đã nói ở bài trước, vấn đề của tôi hiện nay là:
      - Cách đấu nối các cuộn dây thế nào cho đúng.
      - Nơi bán loại dây Nichrom phù hợp ở Hà nội và TP HCM.
      Mong sự giúp đỡ của các bạn, cảm ơn lắm lắm.
      Sửa lần cuối bởi Exec2007; 25-02-2013 lúc 23:07.

14. The Following 2 Users Say Thank You to Exec2007 For This Useful Post:

Cảm ơn
      412

[QUOTE=Exec2007;226516]
      Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết

Chiếc quạt này có tên là Robbins & Myers Type E AC được sản xuất khoảng năm 1908 tại Mỹ, thông tin về nó khá ít ỏi, hồ sơ đăng ký bằng sáng chế của nó hiện chưa tìm thấy nên không nói được nhiều về nó.
      Tôi tin chắc rằng tại Việt nam chiếc mà tôi có là chiếc duy nhất, tuy nhiên tại Mỹ thì nhiều người có.
      Tôi đã đăng bài hỏi thêm thông tin về nó trên AFCA Forum nhưng cũng không mấy kết quả.

http://www.afcaforum.com/forum1/26093.html
      http://www.luapnosreip.com/robbinscf.htm

Nói chung tôi nghĩ nó là một chiếc quạt hiếm vì vậy cũng muốn phục hồi nó như nguyên bản, rất mong các bạn giúp đỡ về vấn đề kỹ thuật để tôi có thể thực hiện chính xác.

Tem nhãn của nó đây:

Những hình ảnh khác các bạn có thể xem thêm tại đây:

http://s1217.beta.photobucket.com/us.../RM%20Type%20E

Như đã nói ở bài trước, vấn đề của tôi hiện nay là:
      - Cách đấu nối các cuộn dây thế nào cho đúng.
      - Nơi bán loại dây Nichrom phù hợp ở Hà nội và TP HCM.
      Mong sự giúp đỡ của các bạn, cảm ơn lắm lắm.
      Bây giờ ta truy tầm về nguyên lí đã nhé . Mình rất hay quấn những con mô tơ bễ (cánh quạt liền trục mô tơ) . Mô tơ loại rô to lồng sóc . Bình thường là thêm phần dây tụ . Nhưng mình lấy luôn dây này thay cho vòng chập - số vòng chiếm 1/20 cuận dây làm việc . Có thể đấu ngắn mạch ngay trong từng bộ dây , cũng có thể nối tiếp bên trong và ngắn mạch bên ngoài . Nhũng động cơ này công suất cỡ 100 W gì đó , tốc độ 2800 vong/phút . Mình luôn luôn nghĩ theo hướng này đối với việc giải quyết khâu khởi động cho cái quạt của bạn . Vấn đề là cứ tạm vậy , để coi quạt này có số không ? có thì có mấy số ? và chỉ có 2 loại dây như vậy thì có những phưong án nào . Chúng mình cùng nghĩ và trao đổi nhé . Tôi vừa nhận được tin nhắn qua Web rồi . "Trường Nam thi lẫn với trường Hà" - có từ thời Pháp rồi , gần không mà bạn

16. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      81

Các bạn xem đấu nối theo sơ đồ này có được không:

Trong đó:
      "L1" + "L2" = Motor Input Line Leads,
      "1a" = Run (Main) Winding-High Speed,
      "1b" = Run (Main) Winding-Low Speed,
      "2" = Start (Auxiliary) Winding - Được quấn bằng dây Nichrom.
      "3" = Centrifugal Start Switch + Speed Selection Switch,
      "4" = Squirrel Cage rotor,
      "5" = AC Line Input.

Theo sơ đồ này thì quạt sẽ có hai tốc độ nhưng tôi chưa rõ cái công tắc trong sơ đồ có thay thế được bằng cái công tắc khi bật quạt và chuyển tốc độ không.

18. The Following 2 Users Say Thank You to Exec2007 For This Useful Post:

Trang 1 của 10 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016