• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Đấu dây cảm biến tiệm cận NPN

Chào các pác, em có thắc mắc mong các pác giải thích giúp. Em có con sensor tiệm cần Fotek PL-05N kiểu NPN, dòng ngõ ra 100mA và bộ nguồn 24V 4.5A. Em muốn hỏi
      1. Bộ nguồn ghi 4.5A tức là nếu em mắc chân Brown vào V+ và Blue vào V- thì dòng đổ qua con sensor có phải 4.5A hay không ? vì em mắc như thế hơi khét nên em dùng trở 45 Ohm mắc nối tiếp vào chân Brown.
      2. PNP và NPN cách đấu là giống nhau phải ko các pác ? Brown +, Blue -, Back Out. Chỉ khác là NPN ban đầu là mức 1, còn PNP ban đầu là mức 0 ?
      3. Dòng qua 1 mạch phục thuộc vào điện trở phải ko ạ ?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn PEace7789 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      ho chi minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 27 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Đấu dây cảm biến tiệm cận NPN

Trích dẫn Gửi bởi PEace7789 Xem bài viết
      Chào các pác, em có thắc mắc mong các pác giải thích giúp. Em có con sensor tiệm cần Fotek PL-05N kiểu NPN, dòng ngõ ra 100mA và bộ nguồn 24V 4.5A. Em muốn hỏi
      1. Bộ nguồn ghi 4.5A tức là nếu em mắc chân Brown vào V+ và Blue vào V- thì dòng đổ qua con sensor có phải 4.5A hay không ? vì em mắc như thế hơi khét nên em dùng trở 45 Ohm mắc nối tiếp vào chân Brown.
      2. PNP và NPN cách đấu là giống nhau phải ko các pác ? Brown +, Blue -, Back Out. Chỉ khác là NPN ban đầu là mức 1, còn PNP ban đầu là mức 0 ?
      3. Dòng qua 1 mạch phục thuộc vào điện trở phải ko ạ ?
      bạn mua phải thiết bị hỏng rồi
      đấu như vậy đúng rồi đó ,con cảm biến này có 3 dây dây còn lại là màu đen là ngỏ ra npn hoạc pnp
      nếu có 2 dây thì đấu như vậy là xong đời con cảm biến rồi,
      nếu có nhu cầu sử dụng thiết cảm biến thì call cho mình mình cung cấp và tư vấn sử dụng lắp đặt free nhé
      09787 666 902

4. Những thành viên đã cảm ơn ledinhtinh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Bạn nên đấu theo catalogue của cảm biến,
      http://fotek.com.vn/shop/product/97-PL-05N

NPN, PNP cách đấu khác nhau nhá,
      Trung tâm SEEA,
      yahoo: seeacenter
      email : seea.center@gmail.com

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 170 lần, trong 145 bài

Trích dẫn Gửi bởi PEace7789 Xem bài viết
      ?
      Bộ nguồn ghi như vậy có nghĩa là bộ nguồn này có thể cung cấp 1 dòng điện là 4,5A. Khi bạn mắc như vậy không phải dòng qua sensor là 4.5A đâu. nếu bạn đấu như vậy mà có mùi khét thì có thể sensor của bạn sắp bị hỏng đó(loại 3 dây), còn loại 2 dây mà đấu vậy thì kiếm tiền mua con khác vậy.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Sensor PNP có ngỏ out hồi tiếp về âm sao khi qua load! load này là load trong module in cua plc! Còn sensor NPN từ nguồn dương qua load rùi vao chân out! minh chưa thấy và cũng chưa từng dùng sensor npn vì module thường dùng la input của siemens nen toàn sài kiểu PNP!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

các bác cho em hỏi, em thấy trong mạch điều khiển thì tín hiệu ra của sensor dc biểu thị bằng 1 công tắc đóng mở. vậy cụ thể khi lắp mạch điều khiển thì mình lắp như thế nào?
      em gà điện lắm, mong các bác giúp đỡ!
      thanks!

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi ping Xem bài viết
      các bác cho em hỏi, em thấy trong mạch điều khiển thì tín hiệu ra của sensor dc biểu thị bằng 1 công tắc đóng mở. vậy cụ thể khi lắp mạch điều khiển thì mình lắp như thế nào?
      em gà điện lắm, mong các bác giúp đỡ!
      thanks!

Bạn đấu theo sơ đồ này. Nếu dùng cho PLC thì đấu dây màu đen với đầu vào của PLC.
      Tùy vào loại PLC và loại sensor mà lựa chon 1 trong 2 cách đấy trên.

10. The Following 3 Users Say Thank You to huu su For This Useful Post:

Cảm ơn
      2

các bác cho em hỏi: em có dự định làm bộ đèn báo mức nước, nếu em dùng cảm biến PNP loại 24vdc thì có phải là đấu dây blue vào 0v, brown vào +24v, black nối vào đèn rồi chân còn lại của đèn lại đấu vào 0v phải không ạ? và như vậy thì dòng ra của dây black có phải là -24vdc, 100ma không? vậy phải dùng loại đèn gì với dòng điện như vậy ạ?

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi caotrung Xem bài viết
      các bác cho em hỏi: em có dự định làm bộ đèn báo mức nước, nếu em dùng cảm biến PNP loại 24vdc thì có phải là đấu dây blue vào 0v, brown vào +24v, black nối vào đèn rồi chân còn lại của đèn lại đấu vào 0v phải không ạ? và như vậy thì dòng ra của dây black có phải là -24vdc, 100ma không? vậy phải dùng loại đèn gì với dòng điện như vậy ạ?
      Bạn đấu dây như vậy là đúng rồi, tuy nhiên khi cảm biến có tín hiệu thì chân black sẽ có điện áp gần bằng 24V với dòng là 100mA (cái này tùy từng loại cảm biến nhé)
      Với dòng điện này bạn có thể cho qua role trung gian sau đó dùng tiếp điểm của rơle để điều khiển cho đèn báo. Nếu không dùng role trung gian mình nghĩ bạn nên dùng đèn Led đấu vào chân black.
      Phạm Hữu Sử
      Gia Lộc - Hải Dương

13. The Following 2 Users Say Thank You to huu su For This Useful Post:

Cảm ơn
      2

cám ơn anh, em còn 1 thắc mắc nhỏ là: nếu dùng led hoặc rơle trung gian thì 1 chân đấu vào black rồi, 1 chân còn lại em lấy từ nguồn 0v khác có được không hay buộc phải đấu vào chân blue. và nếu em dùng led đấu trực tiếp thì nên dùng loại led nào cho phù hợp với dòng điện như vậy ạ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016