• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
    Kết quả 11 đến 15 của 15
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Ðề: Cùng làm máy phát điện phong gió.

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Chào chú em ! Vẫn chỉ là dự án hay sao ? Mua ngay một quả mô tơ gạt mưa của xe Ô Tô , công suất trên 120 W , đã có sẵn bộ truyền đồng bộ nơi đầu mô tơ : Bánh vít - Trục vít . Dùng gió Núi hay nước của Mưa ngàn quê chú rất hợp lí . Điện áp có 2 loại 12 & 24 .
      Vẫn công tác tốt chứ , cái nỳ nếu mua cũ chắc trên Bách thôi em ạ . Mới tầm 400 . Làm đi nhé , dùng cùng với nạp AQ sẽ không cháy bóng
      Bác ơi, em có cái củ phát của ô tô, em định dùng nó để làm máy phát của tuabin gió, nhưng chú em bảo nó có tốc độ quá lớn (hơn 1000v/ph) thì tốc độ gió không đáp ứng được. Bác cho em hỏi dùng cái đó có được không? vì chú em cũng không chắc chắn cho lắm.
      Thks!!!

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Cùng làm máy phát điện phong gió.

Theo tôi nghĩ thì rất khó khả thi do vận tốc quay cần phải cao. Nếu sử dụng hộp số nữa thì cánh quạt cần phải lớn. Rồi khi có gió lớn quá thì vấn đề bảo vệ hộp số như thế nào là các vấn đề đấy.

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi Thành Công Xem bài viết
      Theo tôi nghĩ thì rất khó khả thi do vận tốc quay cần phải cao. Nếu sử dụng hộp số nữa thì cánh quạt cần phải lớn. Rồi khi có gió lớn quá thì vấn đề bảo vệ hộp số như thế nào là các vấn đề đấy.
      Nếu em sử dụng các diamo phát điện bán ngoài chợ trời thì sao hả bác? Máy phát điện của em quay tầm 500v/ph có đáp ứng được ko? Em muốn dùng loại cho ra 12 - 24v??

Cảm ơn
      0

e nghĩ vấn đề ở đây đang là phần cánh quạt

Cảm ơn
      0

cá nhân em thì thấy có mấy vấn đề ở đây cần nghiên cứu kỹ trước khi làm (chỉ là cá nhân em thấy thế thôi nhé) ^^
      1- công suất máy phát sẽ không ổn định do tốc độ gió thay đổi liên tục chứ không cố định=> dòng ra không ổn định=> bộ chỉnh lưu chế tạo cồng kềnh hơn và cần chi tiết hơn.
      2- vì có (1) mà em thấy bác đề cập chưa kỹ đến hộp số cho máy phát (chỉ là tăng tốc độ vòng quay) mà chưa nói rõ giới hạn tốc độ thấp nhất thế nào hay bộ hãm khi tốc độ cao. dù là không thể làm được như các máy phát công nghiệp nhưng cũng cần tính đến cái hộp số cho tử tế (hộp số là cơ cấu phức tạp nhất và đắt nhất của tubin gió và nó là hộp số tự động).
      3- với cái acquy xe máy và bác tính chế tạo cái máy phát điện thì nghe có vẻ chưa kinh tế, em chưa biết bác tính nạp vào để kích thắp sáng hay làm gì nhưng nếu chỉ để dùng cho mấy cái đơn giản thì nghe có vẻ chi phí đầu tư so với hiệu quả thu được là không cao. nguyên nhân chính là cái acquy xe máy thì không thể thọ đủ lâu để so sánh với điện lưới được=> chi phí bảo trì và vận hành quá lớn còn nếu sử dụng acquy dùng cho các máy nâng công nghiệp thì tubin của không đủ để nạp cho nó (acquy loại này là tốt nhất và đảm bảo nhất nhưng giá chát đến ngao ngán! ).
      4- em nghĩ bác nên tính luôn rằng phát điện ra để làm gì luôn thì sẽ có hướng để làm cụ thể và hiệu quả hơn là chỉ tạo ra điện rồi chẳng biết làm gì, vì cơ bản là làm chơi thì chẳng đi đến đâu mà ai cũng cần tiền=> thương mại hóa sản phẩm thì hay hơn
      ý kiến em là thế mong các bác cùng đóng góp ^^

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - phong điện tự tay làm từ A -Z
      Bởi wealth_dream trong diễn đàn Ứng dụng năng lượng gió
      Trả lời: 21
      Bài cuối: 10-07-2014, 08:45
    2. Cần bán - Bơm béc dầu điện tử Phong Tâm
      Bởi consair90 trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-10-2013, 15:06