• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Đồ án biến tần Altivar 61

Các Brother giúp em với, em đang làm đồ án tốt nghiệp về vận hành và khảo sát biến tầng altivar 61 trong điều khiển động cơ không đồng bộ 3pha, điều làm em điên đầu là em không hề biết gì về biến tầng cũng như thiết mạch động lực, ví dụ như em không biết phải làm thế nào đấu nối và sử dụng biến tầng, thiết kế mạch động lực, các cổng I/O xin các brother giúp em với.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      12

Mặc định Ðề: Đồ án biến tần Altivar 61

Chính xác hơn là em cần những thông tin như sau, các chân I/O như trong đây http://webdien.com/d/showthread.php?t=36039 hướng dẫn có cần phải lắp đặt 1 công tắc không hay mình có thể lập trình bằng cái boar phía trước nó, còn lập trình được thì cách làm thế nào ạ, bên cạnh đó các brother có thể cho em xin tài liệu về các menu của altivar 61.

Cảm ơn
      12

không ai giup em thế ạ

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 33 lần, trong 28 bài

Ghét nhất là những đồng chí không chịu đọc tài liệu!

5. The Following 2 Users Say Thank You to thongpx For This Useful Post:

Cảm ơn
      12

Trích dẫn Gửi bởi thongpx Xem bài viết
      Ghét nhất là những đồng chí không chịu đọc tài liệu!
      -Bro, tài liệu thì có đọc rồi nhưng không hiểu lắm, tuy nhiên mò mẵm mấy hôm em đã chạy được chế độ Basic và chế độ Standar
      -Tuy nhiên khúc mắc lớn nhất đó chính là rate thông số cho động cơ trên biến tần, em sử dụng cái thông số defaut trên BT, khi bật auto tuning chạy động cơ 2hp có vẻ bị ghì lại kêu rất lớn dẫn đến bị nóng, còn động cơ 0,5 hp thì quay như điên cũng bị nóng và 2 trường hợp trên đều dẫn đến báo lỗi auto tuning failed sau vài lần set up thử.
      thông số như sau:
      Rate power: 2,2 kW (cai nay em chỉnh lại thông số ban đầu ko nhớ)
      Rate volte: 400 V.
      Rate ampe: 15,2 A, 4 A, 5 A, 6 A,......
      Speed: 1450 rpm

đều bị failed hết.
      -Em đã thử chỉnh lại ampe. Vd: dộng cơ 2hp thì cần khoản 4(A), em set nó khoản 4,5(A) thì tịt không đủ dòng, khoản 10 A thi ok tuy nhiên vẫn bị ghì.
      Còn khi gắn thẳng động cơ vào nguồn 3 pha không wa biến tầng thì động cơ chạy êm ru.
      Em nghĩ chắc do điện áp cấp cho cuộn dây không đủ nên nó la um sùm,nhưng không biết cách đáp ứng điện áp cho motor. Hiện tại em đang dùng động cơ (Y//Y)/Y 2HP 380v, 3000 rpm.
      Xin giúp em với Bro.

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 33 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi kenburo Xem bài viết
      -Bro, tài liệu thì có đọc rồi nhưng không hiểu lắm, tuy nhiên mò mẵm mấy hôm em đã chạy được chế độ Basic và chế độ Standar
      -Tuy nhiên khúc mắc lớn nhất đó chính là rate thông số cho động cơ trên biến tần, em sử dụng cái thông số defaut trên BT, khi bật auto tuning chạy động cơ 2hp có vẻ bị ghì lại kêu rất lớn dẫn đến bị nóng, còn động cơ 0,5 hp thì quay như điên cũng bị nóng và 2 trường hợp trên đều dẫn đến báo lỗi auto tuning failed sau vài lần set up thử.
      thông số như sau:
      Rate power: 2,2 kW (cai nay em chỉnh lại thông số ban đầu ko nhớ)
      Rate volte: 400 V.
      Rate ampe: 15,2 A, 4 A, 5 A, 6 A,......
      Speed: 1450 rpm

đều bị failed hết.
      -Em đã thử chỉnh lại ampe. Vd: dộng cơ 2hp thì cần khoản 4(A), em set nó khoản 4,5(A) thì tịt không đủ dòng, khoản 10 A thi ok tuy nhiên vẫn bị ghì.
      Còn khi gắn thẳng động cơ vào nguồn 3 pha không wa biến tầng thì động cơ chạy êm ru.
      Em nghĩ chắc do điện áp cấp cho cuộn dây không đủ nên nó la um sùm,nhưng không biết cách đáp ứng điện áp cho motor. Hiện tại em đang dùng động cơ (Y//Y)/Y 2HP 380v, 3000 rpm.
      Xin giúp em với Bro.
      Oắch???
      Cái này không tự nghĩ ra. Trên nameplate động cơ ghi gì thì set như thế. "Sáng tạo" như bạn thì các anh buôn đồng nát rất mừng.

8. The Following 2 Users Say Thank You to thongpx For This Useful Post:

Cảm ơn
      12

Sư huynh ơi, cái này em làm trên phòng thí nghiệm nên nameplate bị tháo mất rồi, em cũng sáng tạo đó chứ, nhưng chủ yếu là có thể do biến tầng cấp nguồn cho động cơ bị thiếu, dẫn đến máy bị ghì.
      Nên em đang điên đầu vì không biết set sao cho đúng, để biến tầng cấp nguồn cho động cơ chạy ổn định.
      Em đang xài cái Altivar 61 3pha( ra - vào ) 10Hp, bro giúp em tìm cách khắc phục cái vụ setup này với.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Các Brother giúp em với, em đang làm đồ án tốt nghiệp về vận hành và khảo sát biến tầng altivar 61 trong điều khiển động cơ không đồng bộ 3pha, điều làm em điên đầu là em không hề biết gì về biến tầng cũng như thiết mạch động lực, ví dụ như em không biết phải làm thế nào đấu nối và sử dụng biến tầng, thiết kế mạch động lực, các cổng I/O xin các brother giúp em với.
      - Đầu tiên phải cài đặt đúng thông số động cơ ghi trên Nameplate (chứ đừng "sáng tạo" như bạn thongpx nói).
      - Đối với cổng Digital Input thì đặt tín hiệu Start, tín hiệu Enable (cho phép chạy- có thể có hoặc không, xem trong tài liệu), tín hiệu đảo chiều quay (nếu sử dụng).
      - Đối với cổng Analog Input thì cần đấu tín hiệu Reference (Speed Setpoint) để điều chỉnh tăng giảm tốc độ; dải của tín hiệu đặt(ví dụ 4-20mA hoặc 0/10V tương ứng với 0-1475 vòng/phút).
      - Với Protection thì đặt các mức bảo vệ quá dòng, áp....
      - Với các menu Limit thì đặt thời gian tăng tốc/giảm tốc (Ramp up, Ramp down). Nếu đặt ngắn quá thì khi khởi động sẽ bị quá dòng.
      - Analog Output: Chọn biến cần hiển thị lên các hệ SCADA, ví dụ dòng, áp, momen, tốc độ... (tùy mình thích chọn hiển thị loại nào).
      - Digital output: Kích hoạt các tín hiệu rơ le để liên động với thiết bị khác. Ví dụ khi lỗi thì đầu ra tác động để dừng thiết bị khác, hoặc báo lỗi....
      - Có thể trong biến tần cũng có các macro con, ví dụ dùng riêng cho bơm/quạt gió, dung điều khiển PID....
      Và còn nhiều thứ khác nữa

11. Những thành viên đã cảm ơn huynhcuonghm vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12

Thanks các Bro, hiện tại em đã setup được cũng như khởi động động cơ xuôi chèo rồi, bước cuối cùng em cần làm là cái tải cho động cơ, em đang có kế hoạch làm một cái băng tải, tuy nhiên chưa từng có kinh nghiệm nên đang rối, mong các bro giúp em.
      Động cơ em đang sử dụng là động cơ 3 pha đấu (Y//Y) 380v-2Hp-3000rpm(vòng/phút). Em đang bí ở cách làm như xây dựng khung sườn, cách bố trí nhất là em đang bí ở chỗ làm sao giảm tốc cho băng chuyền, các thiết bị giảm tốc có thể mua ở đâu (giá tương đối tí).
      Thanks

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Thanks các Bro, hiện tại em đã setup được cũng như khởi động động cơ xuôi chèo rồi, bước cuối cùng em cần làm là cái tải cho động cơ, em đang có kế hoạch làm một cái băng tải, tuy nhiên chưa từng có kinh nghiệm nên đang rối, mong các bro giúp em.
      Động cơ em đang sử dụng là động cơ 3 pha đấu (Y//Y) 380v-2Hp-3000rpm(vòng/phút). Em đang bí ở cách làm như xây dựng khung sườn, cách bố trí nhất là em đang bí ở chỗ làm sao giảm tốc cho băng chuyền, các thiết bị giảm tốc có thể mua ở đâu (giá tương đối tí).
      Thanks
      Muốn giảm tốc thì mua hộp giảm tốc chứ sao. Sao dùng cái động cơ tốc độ lớn vậy (thường tốc độ 3000 hay lắp cho quạt gió).

14. Những thành viên đã cảm ơn huynhcuonghm vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - Đang cần mua 1 số em biến tần Altivar 31
      Bởi kidsolo1412 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 08-12-2015, 14:13
    2. Dịch vụ - Phân phối Biến tần Altivar Schneider chính hãng giá tốt nhất Sài Gòn
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 46
      Bài cuối: 05-01-2015, 09:05
    3. Cần bán - bán biến tần Altivar 71
      Bởi ductu81 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 16-03-2014, 14:42
    4. Trợ giúp - Biến tần Altivar 11 báo lỗi này ?
      Bởi T_dragon trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 23-01-2013, 12:05
    5. Biến tần bị lỗi PHF (altivar) - giúp em với
      Bởi pizza trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 28-02-2011, 10:58
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà