• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định mạch bơm nước vào khay bán tự động

mấy hôm mình đi làm có 1 ông anh đặt vấn đề là như vậy đem lên đây cho anh em thảo luận chơi" thiết kế 1 hệ thống bơm nước vào khay (nhiều khay bằng sắt xếp cạnh nhau theo hàng dọc và hang ngang) vơi yêu cầu bơm nước ở các khay phải đều nhau, lúc chuyển khay không đc để nước rơi vãi ra ngoài, phải nhanh hiểu quả và chỉ bơm đc từng khay 1 ", trong đầu mình có 3 phuơng án.

phuơng án1. là dùng khóa cơ ở đầu vòi bơm và hệ thống phao lúc nào bơm mở khóa máy bơm chạy, lúc nào chuyển khay đóng khóa máy bơm tắt, nhưng quá trình chuyển khay chỉ mất 0,5- 1 giây, làm vậy rất hại máy bơm, mà lượng nước vào cũng không đều đc, ==> phưong án này không đc
      phuơng án 2, dùng 2 van điện từ + timer+cò bấm+role kính. 1 van gắn đầu vòi ra(gọi là van 1), 1 van gắn vào đầu ra gần máy(gọi là van 2) và có vòi dẫn vào bể. lúc mở máy van 1 đóng, van 2 mở, nước chảy vào bể, khi bấm cò van 1 mở van 2 đóng nước chảy vào khay, đồng thời timer bắt đầu đếm hết giờ thì van 1 đóng van 2 mở nước chảy vào bể nhả cò hoàn thành quá trình,
      phuơng án 3 tuơng tự như phương án 2 nhưng thay cò bấm bằng điểm tiếp xúc mát, có nghĩa là khi mình chạm điểm đó vào khay thì rơle kính sẽ hút và thay đổi quá trình van 1 vs van 2
      mình thấy như vậy cũng tạm ổn nhưng nếu mà dùng timer để đong nước thì chắc chắn là không thể chính xác đc.
      nhân đây mình muốn hỏi mọi người có cách nào khả thi hơn không, mà trên thị trường có thiết bị nào để đong nước cài đặt đc mà gon nhẹ không, nếu bạn nào gặp vấn đề tuơng tự hay có hứng thú thì mìh cùng thảo luận nhé!!

hoanghieukiss@gmail.com 01665.031.606

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi trinhhadem; 05-04-2013 lúc 13:23.

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 35 lần, trong 33 bài

Mặc định Ðề: mạch bơm nước vào khay bán tự động

Mình nghĩ thử thế này không biết có được không nhé : Ban đầu nước phải được máy bơm bơm vào bể chứa (Nhiệm vụ của mình là làm cho bể chứa này luôn đầy nước). Sau đó từ bể chứa sẽ có đường ống cho nước vào khay. Nước đi qua đường ống này mình sẽ điều chỉnh bằng van . Mình sẽ định thời gian cho nước vào khay bẳng timer. Hoặc mực nước trong các khay sẽ được điều chỉnh bằng cảm biến. Với cách làm này , theo mình nghĩ lưu lượng nước chảy qua ống trong thời gian nhất định sẽ tương đối đều nhau.
      nvtuan2005@gmail.com
      0975490859

3. Những thành viên đã cảm ơn tuandhdt3 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      26

Cách của bạn thì cũng có ưu và nhược điểm nhưng mình cảm thấy kô đc khả thi cho lắm bởi vì
      1. Chi phí cao hơn
      2.nước chảy từ bồn xuống thì áp lực nước thấp hơn ---> thời gian bơm lâu hơn
      3. Máy phải liên tục bởi vì thời gian chuyển qua các khay chỉ mất 0.5-1 giây.
      ...

Đó là ý kiến của mình bạn cùng thảo luận

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 17 lần, trong 16 bài

Bạn nói rõ xem khay của bạn có dung tích bao nhiêu lít,sai số cho phép là bao nhiêu
      PP thiết bị điện công nghiệp,Thiết kế mạch theo yêu cầu, Gia sư tại nhà
      Lh: 0969745097

Cảm ơn
      26

1khay khoảng 45 lít sai số 0.1-0.25 l.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 17 lần, trong 16 bài

dùng bơm định lượng đi,đảm bảo chuẩn không cần cảm biến
      PP thiết bị điện công nghiệp,Thiết kế mạch theo yêu cầu, Gia sư tại nhà
      Lh: 0969745097

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 122 lần, trong 74 bài

Trích dẫn Gửi bởi HoangHieu Xem bài viết
      mấy hôm mình đi làm có 1 ông anh đặt vấn đề là như vậy đem lên đây cho anh em thảo luận chơi" thiết kế 1 hệ thống bơm nước vào khay (nhiều khay bằng sắt xếp cạnh nhau theo hàng dọc và hang ngang) vơi yêu cầu bơm nước ở các khay phải đều nhau, lúc chuyển khay không đc để nước rơi vãi ra ngoài, phải nhanh hiểu quả và chỉ bơm đc từng khay 1 ", trong đầu mình có 3 phuơng án.

phuơng án1. là dùng khóa cơ ở đầu vòi bơm và hệ thống phao lúc nào bơm mở khóa máy bơm chạy, lúc nào chuyển khay đóng khóa máy bơm tắt, nhưng quá trình chuyển khay chỉ mất 0,5- 1 giây, làm vậy rất hại máy bơm, mà lượng nước vào cũng không đều đc, ==> phưong án này không đc
      phuơng án 2, dùng 2 van điện từ + timer+cò bấm+role kiếng. 1 van gắn đầu vòi ra(gọi là van 1), 1 van gắn vào đầu ra gần máy(gọi là van 2) và có vòi dẫn vào bể. lúc mở máy van 1 đóng, van 2 mở, nước chảy vào bể, khi bấm cò van 1 mở van 2 đóng nước chảy vào khay, đồng thời timer bắt đầu đếm hết giờ thì van 1 đóng van 2 mở nước chảy vào bể nhả cò hoàn thành quá trình,
      phuơng án 3 tuơng tự như phương án 2 nhưng thay cò bấm bằng điểm tiếp xúc mát, có nghĩa là khi mình chạm điểm đó vào khay thì rơle kiếng sẻ hút và thay đổi quá trình van 1 vs van 2
      mình thấy như vậy cũng tạm ổn nhưng nếu mà dùng timer để đong nước thì chắc chắn là không thể chính xác đc.
      nhân đây mình muốn hỏi mọi người có cách nào khả thi hơn không, mà trên thị trường có thiết bị nào để đong nước cài đặt đc mà gon nhẹ không, nếu bạn nào gặp vấn đề tuơng tự hay có hứng thú thì mìh cùng thảo luận nhé!!

hoanghieukiss@gmail.com 01665.031.606
      dùng một bộ batch control cài đặt sẵn lưu lượng nước cần và có hệ solenoid để đóng mở, đơn giản mà chính xác, bộ này bác có thể hỏi anh Đặng kỳ Hải bán hàng Burkert. giá khoảng 26tr bao gồm flow tích hợp Batch. chưa solenoid....
      không thì mua Flow + một bộ đếm Analog. giá cũng ngang ngửa burkert. Còn phần bơm và cơ cấu chuyển khay bạn tự nghĩ thôi.

Địa chỉ
      Bắc Ninh
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 32 lần, trong 28 bài

Trước mình có nghe ông anh nói về nguyên lý của bơm xăng.
      Nó có 1 gàu múc. Mỗi lần múc sẽ đầy 1 gàu và đổ sang đường ống dẫn.
      Giả sử bạn có gàu 1 lít. thì cứ cho gàu quay tròn, múc rồi chảy ra ống dẫn. Đếm số gàu ra số lít.
      Tính tốc độ quay của động cơ, tính ra số gàu múc / vòng quay. Từ đó có thời gian tương đối cho việc múc đủ số lít. Dùng timer tính dư 1 chút thời gian để đảm bảo. Và có điểm gián đoạn khi chuyển khay.
      Biến tần,PLC,HMI,Servo...Delta
      http://dailybientandelta.blogspot.com/
      Mr.Quỳnh 0978706839

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Công thức tính khối lượng khay đựng cáp
      Bởi sonthach trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 25-03-2014, 12:45
    2. Cần bán - Khay cáp - Máng cáp đột lỗ - Cable tray
      Bởi pplehoang trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0