• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 32
      Cảm ơn
      43

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Trích dẫn Gửi bởi sol7979 Xem bài viết
      ai có kinh nghiệm thực hiện chỉ giúp mình với. Mình mới đi làm thi công HTĐ, sếp giao minh thực hiện bản vẽ SHOPSDRAWING mà mình chứa bít gì hết.
      Mong mọi người giúp đỡ
      email minh :mte_htphuc@yahoo.com
      cảm ơn mọi người nhìu nhìu
      Mình thì ko rành về cái này nhưng mà nghe mấy anh nói cái đó là bản vẽ thi công, bạn phải triển khai bản vẽ này cho bên thi công người ta làm, bản vẽ đầy đủ cách thức lắp đặt cũng như chi tiết kích thứoc thực tế lắp đặt. mình cũng ko biết vẽ bằng Autocad hay bằng RIVIT nữa!? có ca nào rành thì giúp với.
      Long nhi...em đang ở đâu!?...sao em bỏ quá nhi mà theo mấy thằng đại gia

3. Những thành viên đã cảm ơn Dương Quá vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 78 lần, trong 44 bài

Design Drawing- Từ tư vấn thiết kế===> dựa vào đó làm: Shop drawing: tức là dựa vào bản vẽ thiết kế tạo ra bản vẽ mà công nhân có thể thi công đc trên công trường 1 cách tuonwg đối. cuối cùng là bản vẽ haonf công. cứ vẽ mạnh đi, suy nghĩ xem làm thế nào triển khai đc design, làm thế nào để triển khai đc trên công trường

5. The Following 2 Users Say Thank You to tvdhp For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 207 lần, trong 73 bài

Bác giao cho Tuan busway, bác Giang, có tính phí, hi! Nếu bác chưa làm bao giờ thì không nên làm, vì Shop drawing, thông thường do các nhà sản xuất làm trên cơ sở I SO MA TRIC Drawing ( chủ yếu là kích thươc).

Bản shop drawing phải được cắt khúc, thể hiện các vị trí nối, đánh dấu đặt tên từng đoạn theo đúng mã số của nhà sản xuất, ngoài ra, còn các vị trí treo.....Bản vẽ phải tuân thủ quy định của nhà sản xuất như khoảng cách tới chỗ nọ, chổ kia, tối thiểu là bao nhiều, đánh dấu thứ tự pha, ....Nhức đấu lắm. Mà bác làm làm gì, chỉ cần chuyển cho nhà sản xuất. Họ sẽ báo bác, nếu không thể ra shop ( vi phạm các quy định về vị rti1, khoảng cách,...).

Thực hiện shop do phần mềm đảm nhiệm, trên cơ sở key - in số liệu, và sẽ bóc tách ra khối lượng cuối cùng, cùng với toàn bộ các bộ phận riêng lẻ. Nói chung bác đừng làm, hi!

7. The Following 2 Users Say Thank You to Son Nguyen For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 698 lần, trong 189 bài

ai có kinh nghiệm thực hiện chỉ giúp mình với. Mình mới đi làm thi công HTĐ, sếp giao minh thực hiện bản vẽ SHOPSRAWING mà mình chứa bít gì hết.
      Mong mọi người giúp đỡ
      Phải gọi là Shop Drawing chứ không phải là Shopsrawing bạn nhé! Theo nghĩa tiếng Việt thì Shop Drawing là bản vẽ triển khai thi công. Tùy theo công việc mà việc triển khai bản vẽ sẽ kỹ hay không cần kỹ lắm.
      Hệ thông điện và điện nhẹ là hệ thống lớn nhất trong các hệ thống M/E. Nó chiếm tỷ trọng từ 45 đến 60% khối lượng hệ thống M/E. Vì thế, việc triển khai bản vẽ như thế nào cũng là một chuyện dài lắm tập. Ở đây chỉ xin nói một số vấn đề sau:
      - Vị trí các thiết bị: bản vẽ shop drawing phải định vị chính xác các thiết bị như ổ cắm, đèn. Việc định vị chính xác sẽ giúp người thợ thi công đúng không sai lệch so với ý đồ thiết kế. Việc định vị sẽ theo tường, theo cột hay theo các đường trục định vị tùy theo công việc. Theo tôi, bạn nên hỏi các vị công nhân lão thành là có thể hiểu được nên vẽ thế nào. Công nhân lão luyện của bạn thường làm theo một mô tuýp bản vẽ nhất định nên nếu bản vẽ theo đúng cách họ nhìn nhận sẽ không bị sai.
      - Sơ đồ nguyên lý cần phải chỉnh lại cho đúng với thực địa. Đôi khi các bản vẽ thiết kế có những thiết bị không hợp lý thì càn chỉnh sửa và giải trình lại. Sau khi đã được chấp thuận phương án, cần đưa bản vẽ nguyên lý mới cho các nhà sản xuất tủ điện để họ shop drawing tủ điện chế tạo. Lúc đó bạn sẽ biết kích thước chính xác của tủ điện và sẽ biết các bố trí tủ điện trên mặt bằng thế nào là hợp lý. Nếu bạn đã làm nhiều và có kinh nghiệm rồi thì việc xác định kích thước tủ điện theo sơ đồ nguyên lý là hoàn toàn trong tầm tay của bạn.
      - Xác định lượng dây đi trong máng trong ống để xác định kích thước của màng và của ống luồn dây. Mỗi loại dây đều có kích thước. Trong điều kiện thi công, nên tham khảo ý kiến người thợ để biết ống luồn D20 có thể kéo được bao nhiêu dây điện 1.5sqmm Cu/PVC. Tất nhiên còn nhiều điều bạn sẽ phải học từ công nhân thi công của bạn. Từ đây, ban sẽ xác định kích thước ống và kích thước máng điện của bạn.
      Thực tế, tôi nghĩ bạn sẽ có người lãnh đạo tốt, biết việc, hãy chia sẽ suy nghĩ của bạn với lãnh đạo rằng bạn chưa có kinh nghiệm lắm về việc này và cần chỉ dẫn để hoàn thành nhiệm vụ. Tôi nghĩ lãnh đạo của bạn lúc đó sẽ không chê bạn là dốt đâu. Ngoài ra, người thợ có kinh nghiệm thi công cũng là chỗ dựa tốt để bạn làm bản vẽ shop drawing một cách tốt nhất!!
      Mấy ý kiến chia sẽ với bạn. Chúc bạn sẽ gặp nhiều thành công trong công việc!!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 16 lần, trong 4 bài

Nếu bạn mới ra trường và chưa có kinh nghiệm thi công (kể cả thiết kế) thì việc triển khai bản vẽ thi công là điều không thể. Chân thành đấy! Vì nếu làm bừa thì sẽ không thể tiên lượng khối lượng, quy cách lắp đặt ngoài công trường được... Tuy nhiên ai nên khôn mà chẳng dại vài lần....

10. The Following 3 Users Say Thank You to lkst79 For This Useful Post:

Cảm ơn
      43

moi nguoi ai co ban ve shopdrawing ko, co the share cho minh xem thu duoc khong
      cam on moi nguoi rat nhieu

Cảm ơn
      43

ko ai tra loi mih sao
      ai co ban ve shop drawing ko
      co the gui cho mih xem thu duoc ko

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

ai có kinh nghiệm thực hiện chỉ giúp mình với. Mình mới đi làm thi công HTĐ, sếp giao minh thực hiện bản vẽ SHOPSRAWING mà mình chứa bít gì hết.
      Mong mọi người giúp đỡ
      Muốn biết shop drawing vẽ cái gì thì đọc kỹ Specification, trong Spec. ghi rất rõ (Tuỳ theo nhà tư vấn, theo mình thấy mấy tư vấn ME VN không chú trọng đến Spec. trong khi FIDIC ưu tiên Spec. là hàng đầu).

14. The Following 2 Users Say Thank You to HkDng For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi HkDng Xem bài viết
      Muốn biết shop drawing vẽ cái gì thì đọc kỹ Specification, trong Spec. ghi rất rõ (Tuỳ theo nhà tư vấn, theo mình thấy mấy tư vấn ME VN không chú trọng đến Spec. trong khi FIDIC ưu tiên Spec. là hàng đầu).
      Nói cho dễ hiểu đó là tập nêu cụ thể điều kiện kỹ thuật trong hồ sơ mời thầu đó bạn.
      Đọc kỹ cái đó là bạn hiểu được cần vẽ kỹ đến mức nào và thể hiện gì trong bản vẽ thi công.
      Còn để vẽ được nó theo mình hiểu hiện tại thì bạn không thể làm được việc xếp bạn yêu cầu.
      Thân!

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Đèn lắp đặt cho shop thời trang
      Bởi sangtkc trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 23-07-2014, 15:19
    2. Cần bán - Bộ đèn rọi ray dùng cho shop thời trang
      Bởi Haotkc.me trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-06-2014, 14:51
    3. Cần bán - Shop bán sỉ và lẻ ĐÈN TRANG TRÍ , ĐÈN CHÙM PHA LÊ , ĐÈN THẢ BÀN ĂN , ĐÈN VÁCH ....
      Bởi dentrangtriqm trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 27-05-2014, 15:19
    4. Chia sẽ bản vẽ shop drawing và kinh nghiệm vẽ shop
      Bởi haispkt trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 24
      Bài cuối: 09-01-2014, 16:17
    5. combine drawing !!!
      Bởi ủn ỉn trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 17-09-2012, 23:26

Tag của Chủ đề này