• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      95
      Được cảm ơn 25 lần, trong 16 bài

Arrow Thật khó cho anh em thiết kế điện

Chào các bạn, mình có một vấn đề muốn được thảo luận cùng mọi người hy vọng có nhiều người quan tâm cùng tham gia.

Hiện tại mình đang phải thiết kế cấp điện cho tòa nhà 7 tầng, kích thước 5m.19m với mục đích làm văn phòng cho thuê, mất một khoảng không gian 5m.7,5m cho thang máy, thang bộ và khu vực vệ sinh, hành lang không gian còn lại 5m.11.5m làm văn phòng cho thuê, không gian văn phòng cho thuê không ngăn phòng, bản vẽ xây dựng không có bố trí thiết bị ... nên việc bố trí ổ cắm điện gặp rất nhiều khó khăn vì không biết sau này một đơn vị hay nhiều đơn vị sẽ thuê chung một sàn với lại việc bố trí bàn làm việc có khi lại phải theo phong thủy của mỗi đơn vị hay của giám đốc...

Bạn nào đã từng làm rồi bày cho anh em cách thực hiện cũng như bàn bạc vấn đề này để cùng nhau tìm ra giải pháp.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn nvb vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 845 lần, trong 400 bài

Thông thường thì cần phải có sơ đồ mặt bằng bố trí vị trí công tác lúc đó mới có thể quyết định việc bố trí các ổ cắm điện âm tường hay âm sàn, hay nổi vân vân ... chứ trường hợp này thì mình chưa gặp bao giờ. Hơi khó nhỉ @@~
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 750 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi nvb Xem bài viết
      Chào các bạn, mình có một vấn đề muốn được thảo luận cùng mọi người hy vọng có nhiều người quan tâm cùng tham gia.

Hiện tại mình đang phải thiết kế cấp điện cho tòa nhà 7 tầng, kích thước 5m.19m với mục đích làm văn phòng cho thuê, mất một khoảng không gian 5m.7,5m cho thang máy, thang bộ và khu vực vệ sinh, hành lang không gian còn lại 5m.11.5m làm văn phòng cho thuê, không gian văn phòng cho thuê không ngăn phòng, bản vẽ xây dựng không có bố trí thiết bị ... nên việc bố trí ổ cắm điện gặp rất nhiều khó khăn vì không biết sau này một đơn vị hay nhiều đơn vị sẽ thuê chung một sàn với lại việc bố trí bàn làm việc có khi lại phải theo phong thủy của mỗi đơn vị hay của giám đốc...

Bạn nào đã từng làm rồi bày cho anh em cách thực hiện cũng như bàn bạc vấn đề này để cùng nhau tìm ra giải pháp.
      Bất cứ cái gì cũng có giải pháp cả. Vấn đề là bạn phải biết phụ tải của nó là cái gì rồi phân tích ra thôi. Theo tôi, bạn chưa bao giờ làm thiết kế nên nghĩ như thế. Vậy thì bạn hãy đọc lại tài liệu cung cấp điện đi. Hãy hỏi những người đi trước trong công ty của bạn rằng cần phải dự trù công suất như thế nào. Cái nào hiện hình và cái nào vô hình trên bản vẽ. Còn với tôi, tôi xin hiến kế cho bạn về cách dự trù công suất của trạm là:
      Ptram = diện tích x 70 chia cosfi
      cosfi = 0.9 thì Ptram = 51.7kVA
      Với công suất này, bạn chỉ cần xin nguồn điện 3 pha 80A từ điện lực là đủ rồi. Không cần xây dựng trạm làm gì!

5. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,888 lần, trong 553 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Bất cứ cái gì cũng có giải pháp cả. Vấn đề là bạn phải biết phụ tải của nó là cái gì rồi phân tích ra thôi. Theo tôi, bạn chưa bao giờ làm thiết kế nên nghĩ như thế. Vậy thì bạn hãy đọc lại tài liệu cung cấp điện đi. Hãy hỏi những người đi trước trong công ty của bạn rằng cần phải dự trù công suất như thế nào. Cái nào hiện hình và cái nào vô hình trên bản vẽ. Còn với tôi, tôi xin hiến kế cho bạn về cách dự trù công suất của trạm là:
      Ptram = diện tích x 70 chia cosfi
      cosfi = 0.9 thì Ptram = 51.7kVA
      Với công suất này, bạn chỉ cần xin nguồn điện 3 pha 80A từ điện lực là đủ rồi. Không cần xây dựng trạm làm gì!
      tòa nhà có 7 tầng kích thước 5x19m sử dụng cho mục đích văn phòng, thiết bị sử dụng đa phần là thiết bị một pha làm gì mà xài nguồn to thế vậy bác. theo em bác nên nhân thêm hệ số đồng thời cho 7 tầng đó nữa. nguồn vào chỉ cần cấp một MCB 3 pha 63 A là ổn rồi, em chia pha ra là xài dư xăng đó
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Cảm ơn
      3

Vấn đề là có tải máy lạnh nữa bạn cơm bụi ạ! Do đó nguồn trên chỉ là tạm tính thành nguồn 3 pha 80A. Nếu tính chính xác thì phải xác định đúng nhu cầu tải lạnh, PCCC, cấp thoát nước nữa mới ổn. Về nguồn khi tính 70W/m2 cũng là do tính toán thêm nhu cầu về máy lạnh nữa! Bạn xem kỹ lại nhé!

8. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Cho hỏi bạn combui là nếu có tính đến hệ số đồng thời cho 7 tầng thì bạn tính như thế nào, có cơ sở gì không. Mình thấy hầu hết các bản thiết kế cứ cho 0.7 hay 0.85 mà mình không biết sao lại như thế?

10. Những thành viên đã cảm ơn trungha vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Vấn đề là có tải máy lạnh nữa bạn cơm bụi ạ! Do đó nguồn trên chỉ là tạm tính thành nguồn 3 pha 80A. Nếu tính chính xác thì phải xác định đúng nhu cầu tải lạnh, PCCC, cấp thoát nước nữa mới ổn. Về nguồn khi tính 70W/m2 cũng là do tính toán thêm nhu cầu về máy lạnh nữa! Bạn xem kỹ lại nhé!
      Theo bạn chọn thì suất phụ tải là 70W/m2 là theo TC nào vậy bạn? Mình thấy có TC 27 có hướng dẫn nhưng là từ thời 1991 đến giờ, không biết bấy giờ áp dụng có phù hợp?

12. The Following 2 Users Say Thank You to trungha For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi trungha Xem bài viết
      Theo bạn chọn thì suất phụ tải là 70W/m2 là theo TC nào vậy bạn? Mình thấy có TC 27 có hướng dẫn nhưng là từ thời 1991 đến giờ, không biết bấy giờ áp dụng có phù hợp?
      Con số được lập ra phải dựa trên cái nhìn về công năng công trình đó bạn ạ! Nếu bạn chưa bao giờ làm về một văn phòng thì bạn sẽ chẳng hiểu con số đ1o từ đâu ra. Nói chung bạn nên đọc thêm về QCXDVN 01:2008 để có cái nhìn khái quát hơn đã!

14. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,888 lần, trong 553 bài

nếu tính công suất lạnh luôn thì 9000 btu cho phòng rộng từ 9 -15m2 tương đương với 1 hp, giả sử phòng rộng 5x11.5 m2 thì dùng khoảng 4-5 HP thôi cộng thêm chiếu sáng, ổ cắm, máy in, máy nước nóng... các thiết bị sinh hoạt này hệ số sử dụng chỉ là 0.8, nếu là 7 tầng thì hệ số đồng thời của nó là 0.75. tính tổng hết những cái đó thì ta sẽ có đựơc công suất sử dụng của nguồn tổng ngay.
      Không biết em tính vậy có ổn không bác Dũng, mong bác chỉ cho em thêm ít kinh nghiệm
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Địa chỉ
      Biết chi? Đến đánh ghen à!
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 129 lần, trong 51 bài

Mình thì lại nghĩ thế này, vấn đề của NVB không phải là công suất mà là vị trí thiết bị. Không biết đặt làm sao cho hợp lý.
      Theo mình bản vẽ này chỉ mới là bản vẽ thiết kế cơ sở, thế nên thiết kế tạm được thôi, mình thiết kế theo chủ quan của mình, thế thôi. Sau này chắc chắn phải sửa lại theo nội thất của phía Kiến trúc.
      Cứ chọn một trường hợp hợp lý nhất rùi thiết kế.
      Đồ xí xọn
      Đồ phá phách
      Đồ... Đồ con nít
      he he he...

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 22-11-2016, 14:03
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 14-10-2015, 14:45
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23

Tag của Chủ đề này