• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Tại sao lại phân biệt bảo vệ quá dòng và bảo vệ so lệch?

Các bác cho em hỏi tý?thông thường cứ xảy ra sự cố(chưa xác định là sự cố gì)thì người ta lại phân loại ra nào là bảo vệ khoảng cách,bảo vệ quá dòng,bảo vệ so lệch....mà theo em nghĩ tất cả các loại sự cố trên củng bắt nguồn từ quá dòng mà ra.Vậy thì tại sao mình lại phân biệt nó theo dạng sự cố như vậy để làm gì em biết tùy rằng tùy theo loại sự cố mà nó cần bảo vệ.Ví dụ như bảo vệ khoảng cách chẳng qua cũng là quá dòng nhưng người ta dễ dàng xác định được vị trí sự cố đó nên gọi là bv khoảng cách,vậy nếu là bảo vệ so lệch thì theo nguyên tắc là so sánh dòng....vậy cho dù là so sánh hay không thì bị sự cố phía nào nó cũng sẽ bụp cả các phía cấp nguồn cho MBA(em đang nói đến so lệch MBA nha),như thế thì việc gì nó phải so sánh dòng làm gì cho mắc công vậy?Do em mơ hồ về nguyên tắc của con so lệch nên nói vậy chứ không có ý gì mong anh em trên diễn đàn giúp em thấu hiểu về em nó một cách chuẩn xác nhất em xin cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Mặc định Ðề: Tại sao lại phân biệt bảo vệ quá dòng và bảo vệ so lệch?

Mình có ý kiến như sau:
      - Riêng MBA: Bảo vệ so lệch là bảo vệ chính cho máy biến áp, bảo vệ quá dòng MBA là bảo vệ dự phòng cho bảo vệ so lệch MBA.
      - Vùng bảo vệ của bảo vệ so lệch MBA là từ TI các phía trở về MBA (trước đây người ta dùng TI chân sứ MBA làm BVSL. Để mở rộng vùng bảo vệ ra các thanh cái các phía nên người ta lấy từ TI các phía).
      - Bảo vệ so lệch có nhiệm vụ: So sánh sự lệch dòng điện giữa sơ cấp và thứ cấp MBA. Ví dụ: Iđm phía 110MBA là 100A; phía 22 là 600A. Mình chỉ ví dụ kiểu đơn giản nhất nhé: Căn cứ Iđm các phía ta có một tạm tính: tỷ số I sơ cấp/ thứ cấp là 1/6. Khi dòng điện phía thứ cấp là 300A mà I sơ cấp là 60A (lẽ ra phải là 50A) -> có nghĩa là lệch về dòng điện trong nội bộ MBA phải không? Lúc này bảo vệ so lệch sẽ làm việc. Rất có khả năng ngắn mạch một số vòng dây trong cùng một cuộn, hoặc các cuộn với nhau trong nội bộ MBA.
      - Khi bảo vệ so lệch MBA không làm việc. Mức độ quá dòng tăng dần lên -> Bảo vệ quá dòng MBA sẽ làm việc.
      - Thêm một ý nữa: bảo vệ quá dòng là khi dòng điện vượt qua ngưỡng chỉnh định sẵn còn bảo vệ so lệch là khi dòng điện các phía lệch nhau quá tỷ lệ % cho phép.
      Một số lời góp ý tới bạn!
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

3. Những thành viên đã cảm ơn toanga vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

cảm ơn bác rất nhiều,giờ thì em đã thông rồi bác ạ.

Cảm ơn
      131

Bác cho em hỏi thêm 1 tý?theo như bác nói thì bảo vệ so lệch khác với bv quá dòng ở chổ là nó sẽ phụ thuộc vào tỷ lệ phần trăm ở 2 phía sơ và thư cấp MBA,vậy mình dựa vào đâu để so sánh được tỷ lệ phần trăm này vậy bác?Em tìm hiểu kỹ mà vẫn chưa tìm thấy cái thông số phần trăm ở đâu hết xin bác chỉ giúp ạ,nếu có công thức để chứng minh thì hay quá!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cho em hỏi về con nối của các bảo vệ nhé,tại sao trong tủ bảo vệ em thấy con thì màu đỏ,con thì màu vàng,con thì màu đất.phân biệt ntn vậy?

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoanghaicđmt Xem bài viết
      Cho em hỏi về con nối của các bảo vệ nhé,tại sao trong tủ bảo vệ em thấy con thì màu đỏ,con thì màu vàng,con thì màu đất.phân biệt ntn vậy?
      Màu đỏ là output
      Màu vàng là input
      Màu đất là dự phòng.
      Ở tủ của bạn ko ghi chú ah bạn?
      Học học nữa học học mãi học mãi

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ