• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 26 lần, trong 24 bài

Mặc định dòng khởi động khi sử dụng khởi động mềm

Em có một bài toán khó giải là , em sử dụng động cơ bơm nước thô 250kw bơm lên về bể chứa , em sử dụng khởi động mềm 320kw để chạy động cơ này , các anh có cách tính nào để tính dòng khởi động khi động cơ này dùng khởi động mềm không a. , em dựa vào các thông số này để chọn MCCB và cáp , giúp em được không ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Bắc Ninh
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 32 lần, trong 28 bài

Mặc định Ðề: dòng khởi động khi sử dụng khởi động mềm

Trích dẫn Gửi bởi thanhgiang113 Xem bài viết
      Em có một bài toán khó giải là , em sử dụng động cơ bơm nước thô 250kw bơm lên về bể chứa , em sử dụng khởi động mềm 320kw để chạy động cơ này , các anh có cách tính nào để tính dòng khởi động khi động cơ này dùng khởi động mềm không a. , em dựa vào các thông số này để chọn MCCB và cáp , giúp em được không ạ.
      Khởi động mềm sẽ xử lý giảm dòng khởi động và cho phép đặt giá trị % dòng khi khởi động.
      Do đó nếu tính toán dây tôi nghĩ chỉ cần tính theo định mức động cơ.
      Biến tần,PLC,HMI,Servo...Delta
      http://dailybientandelta.blogspot.com/
      Mr.Quỳnh 0978706839

Cảm ơn
      14

Trích dẫn Gửi bởi quynhnb Xem bài viết
      Khởi động mềm sẽ xử lý giảm dòng khởi động và cho phép đặt giá trị % dòng khi khởi động.
      Do đó nếu tính toán dây tôi nghĩ chỉ cần tính theo định mức động cơ.
      cái này em cũng nghĩ thế , nhưng suy nghĩ lại thì khi khởi động với những loại động cơ lớn em vẫn sợ , cáivấn đề về dòng khởi động với khởi động mềm này em thấy rất nhiều người không biết này ,em làm nhiều khi sử dụng khởi động mềm em toàn chọn cho cao hẳn vì sợ có vấn đề , đối với 1 động cơ lớn mà tính toán không tốt khi hỏng hóc là đền không có được , em xem người ta chọn rồi với động cơ 250kw họ chọn cáp lớn lắm không như mình chọn .

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

mình nghỉ bạn chọn theo dòng định mức của động cơ , thường chọn dòng khởi động gấp 4 đến lần dòng định mức là ok

Cảm ơn
      14

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      mình nghỉ bạn chọn theo dòng định mức của động cơ , thường chọn dòng khởi động gấp 4 đến lần dòng định mức là ok
      Em đã nghiên cứu phần này các anh trả lời hộ em nhé cái này em chưa hiểu :
      Theo tiêu chuẩn IEC thì :
      + đối với động cơ roto lồng sóc khởi động trực tiếp thì Ikđ=(4,2:9)In
      + đối với động cơ được điều khiển bởi bộ biến tần điều khiển tốc độ nếu không có số liệu có thể coi bộ điều khiển tốc độ làm tăng thêm công suất cần cung cấp tới động cơ khoảng 10% ( câu này em chưa hiểu lắm ) câu này nằm trong mục dòng khởi động động cơ , có anh nào giải thích cho em hiểu cái này được không ạ ,

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      4

Là phần công suất tiêu hao trên bộ điều khiển tốc độ đó bạn!

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Tôi nghĩ chỉ cần chọn dây dẫn lơn hơn dòng định mức của động cơ khoảng từ 1,1-1,4 là được. Bởi vì thực chất dòng khởi động tuy lớn thật nhưng nó cũng diễn ra ngắn thui, và dây dẫn thì cũng cho phép hoạt động quá tải trong time nhất định mừ.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mình khởi động động cơ cho máy nén lạnh có công suất 500KW bằng MCD500 của danfoss , dòng khởi động khoảng 3000A, dòng chạy bình thường khoảng 900A. Cáp mình chọn: 2x(3x(1Cx240)) + (1Cx240)mm2.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

giúp mình tý bạn : sao mình muốn pót bài mà không được khi post thi báo như sau
      You do not have permission to create tags. You may only use existing tags.
      mình cũng chẳng hiểu làm thế nào để post bài lên được mong các bác giúp đỡ
      tại mình cũng đã gửi thư cho mấy anh quản lý mà chả thấy trả lời lại nên mượn trang của bạn hỏi mọi người mong bạn thông cảm :(
      paxson

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 23 lần, trong 15 bài

Bạn dùng khởi động mêm hay không thì vẫn chọn dây dẫn theo dòng định mức của động cơ là được. Dòng diện khi làm việc là dòng dài hạn. còn dòng khởi động là dòng ngắn hạn thôi. tuy dòng lớn nhưng thời gian rất ngắn ko đáng kể.
      250kw bên mình không có còn động cơ bơm nước 200kw bên mình dùng mấy con. Ngày xưa máy bơm đặt gần trạm biến áp 560 còn khởi động trực tiếp. bây jo chuyển sang khởi động sao tam giác.
      Khởi động mềm cty mình mới đầu tư cho con 100kw còn cái anh 200 thì chưa có nguồn. hjc

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016