• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Thiết kế hệ thống điều khiển giám sát báo cháy chữa cháy cho chung cư cao tầng

Chào các anh.
      Hiện nay em đang làm đồ án: " Thiết kế hệ thống điều khiển giám sát báo cháy chữa cháy cho chung cư cao tầng". Đề tài em nhận là điều khiển dùng PLC và modul analog nhưng theo em nghiên cứu hiện nay đa phần người ta dùng VXL để điều khiển hệ thống. Lần đầu làm nên em còn chưa biết bắt đầu như thế nào và làm theo hướng nào. Hệ thống này em phải thiết kế cả phần cứng lẫn phần mềm cho toàn bộ. Các bộ phận trong hệ thống và cách hoạt động như thế nào thì em cũng nắm được nhưng để xây dựng 1 hệ thống toàn diện thì e chưa nắm rỏ nên làm như thế nào và lập trình cho nó ra sao.
      Mong nhận được sự giúp đở của các anh!Thanks mọi người rất nhiều!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn hungqntdh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Mặc định Ðề: Thiết kế hệ thống điều khiển giám sát báo cháy chữa cháy cho chung cư cao tầng

mình nói đơn giản thế này cho bạn dễ hiểu nhé : bạn làm hệ thống báo cháy 4 dây đi . vì cái này nó dễ hơn 2 dây chỉ cần dùng plc để lập trính đơn giản hoặc dùng mấy con relay cũng có thể làm được rồi . bạn dùng đầu báo khói 1412 nó chạy hệ 4 dây đó bạn : 2 dây cấp nguồn 24vdc, 2 dây còn lại là tiếp điểm NO , khi có cháy đầu báo được kích hoạt, tiếp điểm NO đóng lại cấp nguồn cho relay hoặc transistor . relay , tran , đóng cấp nguồn cho chuông còi. mình hướng dẫn cơ bản còn phần tắt chuông, reset , báo động khẩn , test zone, bạn tự làm nhé .

4. The Following 2 Users Say Thank You to trinhhadem For This Useful Post:

Cảm ơn
      19

Mặc định Ðề: Thiết kế hệ thống điều khiển giám sát báo cháy chữa cháy cho chung cư cao tầng

Thanks a nha.
      Em có đầu báo khói của EST. Cho em hỏi đầu này có thể dùng cho hệ thống của em được không? Dòng, áp điều khiển của nó như thế nào? Em tìm tài liệu về nó mà không thấy.

Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 80 lần, trong 59 bài

Nếu bạn dùng đầu báo khói loại ION hoặc Photoeletric đều được.
      Ctalogue bạn down ở đây http://www.minhbao.com.vn/index-56.htm
      Sửa lần cuối bởi ELV; 28-03-2013 lúc 17:03.

7. Những thành viên đã cảm ơn ELV vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Chào bạn. theo mình ở đây bạn nói tới lập trình có nghĩa là sử dụng trung tâm báo cháy địa chỉ. Mình được biết trung tâm báo cháy địa chỉ thường lập trình trên máy tính và upload vào trung tâm.
      Trung tâm báo cháy địa chỉ nhận các đầu báo cháy địa chỉ hoặc không địa chỉ nhưng phải qua modul giám sát.
      Bên Mình thường dùng là trung tâm Hochiki hoặc Jonhson Control.

Hơn nữa muốn điều khiển hệ thống liên động (Dùng tín hiệu báo cháy kích hoạt hệ thống chữa cháy tự động) thì đương nhiên phải dùng Báo cháy địa chỉ.

Điện tử thường dùng: Hàm AND và hàm OR

9. Những thành viên đã cảm ơn langtuhp56 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      19

Trích dẫn Gửi bởi ELV Xem bài viết
      Nếu bạn dùng đầu báo khói loại ION hoặc Photoeletric đều được.
      Ctalogue bạn down ở đây http://www.minhbao.com.vn/index-56.htm
      A có thể chỉ e cách set địa chỉ cho từng đầu k a. Vì loại này không có núm chỉnh địa chỉ bằng tay. Thanks !!

Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 80 lần, trong 59 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungqntdh Xem bài viết
      A có thể chỉ e cách set địa chỉ cho từng đầu k a. Vì loại này không có núm chỉnh địa chỉ bằng tay. Thanks !!
      cái này không có set địa chỉ.Khi có tín hiệu báo cháy nó sẽ truyền tín hiệu về trung tâm điều khiển.
      Bạn nên tìm hiểu về hệ thống báo cháy thường để hiểu thêm nha.

12. Những thành viên đã cảm ơn ELV vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      19

Mọi người có thể giúp e cách tính toán lựa chọn thiết bị trong hệ thống báo cháy được k ạ. Thanks mọi người nhiều!!!!

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungqntdh Xem bài viết
      nó có 1 bộ set địa chỉ riêng khi bạn thay đầu báo mới vào , nghĩa là lúc bạn tháo đầu cũ hư ra thì trên lập trình trên tủ nó báo là thiếu đầu dò số bao nhiêu đó, cái này thường là của tủ hochiki fireNET. ngoài cách dùng bộ set địa chỉ đi kèm bạn cũng có thể dùng máy tính để lập trình lại với điều kiện bạn phải có phần mềm lập trình của nhà cung cấp đưa cho bạn và bạn phải biết cái đó nữa .

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 44 lần, trong 36 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      nó có 1 bộ set địa chỉ riêng khi bạn thay đầu báo mới vào , nghĩa là lúc bạn tháo đầu cũ hư ra thì trên lập trình trên tủ nó báo là thiếu đầu dò số bao nhiêu đó, cái này thường là của tủ hochiki fireNET. ngoài cách dùng bộ set địa chỉ đi kèm bạn cũng có thể dùng máy tính để lập trình lại với điều kiện bạn phải có phần mềm lập trình của nhà cung cấp đưa cho bạn và bạn phải biết cái đó nữa .
      Em củng đang làm đồ án này, nhưng không biết mấy cái đầu dò địa chỉ, em chỉ làm cái mô hình mô phỏng lại hệ thống thôi, mấy con PIC truyền thông với nhau, như vậy có khả thi không mọi người cho em ý kiến với
      Trương Khánh Mỹ - ĐHBK Đà Nẵng
      Yahoo: mytruong_automation@yahoo.com
      Email: mybkpro08d2@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - TỔNG HỢP về MÁY ĐIỆN (Giới thiệu chung về máy điện)
      Bởi tranthanhnghia2 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 57
      Bài cuối: 21-01-2015, 19:45
    2. Trợ giúp - Thiết kế cung cấp điện cho chung cư 10 tầng
      Bởi Đỗ Quốc Anh trong diễn đàn Các vấn đề khác trong hệ thống điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 04-04-2014, 09:07
    3. Trợ giúp - thiết kế trạm biến áp chung cư
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 17-09-2013, 16:04
    4. Trợ giúp - 2 bộ điều khiển mực nước dùng chung cọc dò
      Bởi consair90 trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 10-12-2012, 23:34
    5. Trợ giúp - các điểm cần lưu ý khi bảo vệ đồ án thiết kế chung cư cao tầng
      Bởi uoctai trong diễn đàn CUNG CẤP ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 20-04-2012, 00:18
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016