• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Tính toán ngắn mạch phức tạp

Mình được học có 4 dạng ngắn mạch cơ bản thường gặp chủ yếu là N(1)_1pha chạm đất, N(2)_2 pha chạm chập, N(1,1)_2 pha chạm đất, N(3)_ngắn mạch 3 pha đối xứng. Tuy nhiên trên thực tế còn gặp một số dạng ngắn mạch đặc biệt khác ví dụ như trong điều kiên thời tiết xấu có giông bão, sét đánh làm 1pha đứt chạm đất, 2pha còn lại chạm châp với nhau. Hay với đường dây 220,500kV có dây dẫn phân pha (giả sử 1 pha có 2 dây), một pha bị sét đánh làm đứt 1 dây phân pha xuống đất, vẫn còn một dây phân pha, 2pha con lại không sao vậy phải tính dạng ngắn mạch này như thế nào?
      Có bạn, anh chị nào đã tính toán những dạng ngắn mạch này chỉ giúp mình với. Thanks.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Tính toán ngắn mạch phức tạp

Trích dẫn Gửi bởi duc_bn_epu Xem bài viết
      Mình được học có 4 dạng ngắn mạch cơ bản thường gặp chủ yếu là N(1)_1pha chạm đất, N(2)_2 pha chạm chập, N(1,1)_2 pha chạm đất, N(3)_ngắn mạch 3 pha đối xứng. Tuy nhiên trên thực tế còn gặp một số dạng ngắn mạch đặc biệt khác ví dụ như trong điều kiên thời tiết xấu có giông bão, sét đánh làm 1pha đứt chạm đất, 2pha còn lại chạm châp với nhau. Hay với đường dây 220,500kV có dây dẫn phân pha (giả sử 1 pha có 2 dây), một pha bị sét đánh làm đứt 1 dây phân pha xuống đất, vẫn còn một dây phân pha, 2pha con lại không sao vậy phải tính dạng ngắn mạch này như thế nào?
      Có bạn, anh chị nào đã tính toán những dạng ngắn mạch này chỉ giúp mình với. Thanks.
      Cái này bạn cứ đưa về lập phương trình theo luật kirhop rồi tính toán ngắn mạch. Cái này lâu lắm rồi mình không sờ tới lên không nhớ, nhưng trong sách có hết.

Địa chỉ
      Land of the golden wattle
      Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 109 lần, trong 94 bài

Nếu một pha không bị đứt hết, mình nghĩ bạn có thể tính lại trở kháng đường dây từng pha và giữa các pha, suy ra trở kháng thứ tự thuận nghịch không rồi áp dụng cách tính ngắn mạch như bình thường.
      +++---o0o---+++
      Đưa vào giả lập tính cho nó khỏe :-).

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 28 lần, trong 19 bài

Trường dây phân pha bị đứt một sợi như bạn nói thì có khác nào chạm đất 1pha?!!
      Còn trường hợp mà bạn nói là 1 pha chạm đất và hai phai chạm nhau thực tế rất hiếm hay có thể nói là không thể xảy đồng thời, vì có thể 1 pha chạm đất trước rồi thì mới xảy ra chạm chập hai pha kia, hoặc ngược lại. Chỉ cần 1 trong hai trường hợp xảy ra trước thì hệ thống bảo vệ đã cắt sự cố rồi. Nên trong tính toán, không cần xét đến trường hợp phức tạp như thế.

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 19 lần, trong 17 bài

1pha có 2 dây 1 day chạm đất thi đồng nghĩa la 2 dây chạm đất
      lưu ý bạn nhé háy xem mạng nào (trung tính chạm đất hay trung tính cách điện) mạng 220kv là mạng trung tính nối đất nó là dạng N(1_1)
      ta tiên hành tính thôi
      chúc bạn thành công!

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi Quang Khai Xem bài viết
      1pha có 2 dây 1 day chạm đất thi đồng nghĩa la 2 dây chạm đất
      lưu ý bạn nhé háy xem mạng nào (trung tính chạm đất hay trung tính cách điện) mạng 220kv là mạng trung tính nối đất nó là dạng N(1_1)
      ta tiên hành tính thôi
      chúc bạn thành công!
      Đường dây phân pha, 1 pha 2 sợi, nếu một sợi bị đứt chạm đất thì đó là 1 pha chạm đất N(1) chứ đâu phải N(1,1).

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 19 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranbe Xem bài viết
      Đường dây phân pha, 1 pha 2 sợi, nếu một sợi bị đứt chạm đất thì đó là 1 pha chạm đất N(1) chứ đâu phải N(1,1).
      bạn có biết thế nào là chạm đất 1 pha? thế nào là ngán mạch 1 pha không?
      bạn dang xet mạng 220kv và 500kv dều là mạng trung tính nối đất trực tiếp
      đường dây có phân pha tức 1pha 2 dây kho đứt 1 day xuống đất đồng nghĩa 2 dây xuống đất
      nối lạ cho bạn đây là ngán mạch 1pha nhé

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi Quang Khai Xem bài viết
      bạn có biết thế nào là chạm đất 1 pha? thế nào là ngán mạch 1 pha không?
      bạn dang xet mạng 220kv và 500kv dều là mạng trung tính nối đất trực tiếp
      đường dây có phân pha tức 1pha 2 dây kho đứt 1 day xuống đất đồng nghĩa 2 dây xuống đất
      nối lạ cho bạn đây là ngán mạch 1pha nhé
      Tại hạ ngu muội không hiểu thế nào là ngắn mạch 1 pha và chạm đất một pha, hay cụ thể là nhờ cát hạ giải thích giùm thế nào là N(1) và thế nào là N(1-1) được không ah? tại hạ xin cảm ơn nhiều.
      Hơn nữa theo như bạn nói thì đây là mạng điện trung tính nối đất trực tiếp, thì chạm đất 1 pha cũng có nghĩa là ngắn mạch 1 pha, vậy mình nói chạm đất hay ngắn mạch một pha có j sai không hả bạn?
      Sửa lần cuối bởi tranbe; 07-05-2013 lúc 14:27.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016