• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      anh thợ điện's Avatar
      anh thợ điện Guest

Mặc định Cách quy đổi Ohm sang Vont

Ko biết cái tiêu đề mình viết có đúng ko nhưng các bạn vào đây đọc bài viết mình mong là hiểu để giải đáp cho mình.

Mình xem trên mạng các hướng dẫn giảm điện áp bằng cách sử dụng điện trở. Nhưng mình thắc mắc là họ tính toán bằng cách nào để biết mà chọn điện trở thích hợp.
      Mình mới học điện chỉ học đến phần điện tử cơ bản có linh kiên là điện trở, nhưng chưa biết cách đọc vòng màu.
      Lấy VD: mình muốn giảm điện áp DC từ 12v xuống 6V thì mình phải tính như nào và chọn điện trờ như nào. Mong các bạn giúp mình

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Cách quy đổi Ohm sang Vont

Trích dẫn Gửi bởi anh thợ điện Xem bài viết
      Ko biết cái tiêu đề mình viết có đúng ko nhưng các bạn vào đây đọc bài viết mình mong là hiểu để giải đáp cho mình.

Mình xem trên mạng các hướng dẫn giảm điện áp bằng cách sử dụng điện trở. Nhưng mình thắc mắc là họ tính toán bằng cách nào để biết mà chọn điện trở thích hợp.
      Mình mới học điện chỉ học đến phần điện tử cơ bản có linh kiên là điện trở, nhưng chưa biết cách đọc vòng màu.
      Lấy VD: mình muốn giảm điện áp DC từ 12v xuống 6V thì mình phải tính như nào và chọn điện trờ như nào. Mong các bạn giúp mình
      Bạn mở topic sai chuyên mục rồi. Thấy cái tiêu đề hơi kỳ nên vào.
      Đây là cách rất ít sử dụng, chỉ dùng cho những tải cố định và tiêu thụ dòng nhỏ. Giả sử tải của bạn sử dụng dòng 100mA 6V, bạn muốn dùng nó ở điện áp 12V thì bạn phải chọn điện trở R= (12-6)/0,1 = 60Ôm. Công suất tiêu tán trên điện trở là P= IxIxR = 0,6 W, như phải điện trở của bạn phải được thiết kế để giải nhiệt cho công suất 0,6W nếu không sẽ xì khói.
      Trong trường hợp này công suất tiêu tán trên R đúng bằng cs tải tiêu thụ, vậy là cần 1 mà mua 2, phí quá nhỉ; bạn đã quảng bá "KHÔNG CÓ GÌ QUÝ HƠN ĐIỆN" thì nên lưu ý vấn đề này.
      Đọc điện trở màu ở đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=40724
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

anh thợ điện's Avatar
      anh thợ điện Guest

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Bạn mở topic sai chuyên mục rồi. Thấy cái tiêu đề hơi kỳ nên vào.
      Đây là cách rất ít sử dụng, chỉ dùng cho những tải cố định và tiêu thụ dòng nhỏ. Giả sử tải của bạn sử dụng dòng 100mA 6V, bạn muốn dùng nó ở điện áp 12V thì bạn phải chọn điện trở R= (12-6)/0,1 = 60Ôm. Công suất tiêu tán trên điện trở là P= IxIxR = 0,6 W, như phải điện trở của bạn phải được thiết kế để giải nhiệt cho công suất 0,6W nếu không sẽ xì khói.
      Trong trường hợp này công suất tiêu tán trên R đúng bằng cs tải tiêu thụ, vậy là cần 1 mà mua 2, phí quá nhỉ; bạn đã quảng bá "KHÔNG CÓ GÌ QUÝ HƠN ĐIỆN" thì nên lưu ý vấn đề này.
      Đọc điện trở màu ở đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=40724
      Cảm ơn bạn nhiều, tại mình nhiều khi thắc mắc ko biết làm sao lắp điện trở cho đúng với công suất tiêu thụ của phụ tải, đối với nguồn cao hơn phụ tải cần dùng bạn ạ. thắc mắc mãi ko hỏi đc ai đành lên đên hỏi ^^

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi anh thợ điện Xem bài viết

Ohm với vol là 2 đơn vị đặc trưng cho 2 đại lượng khác nhau, không quy đổi được. Cái mà bạn nói mình nghĩ là một dạng mạch cầu chia thế thôi. Bạn gắn 2 cái điện trở bằng nhau nối tiếp thì hiệu điện thế 2 đầu điện trờ bằng nhau = 1/2 U nguồn bằng 6V.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Máy biến áp 3 pha sang 1 pha
      Bởi thochuoi27 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 27-11-2014, 10:53
    2. Cần bán - Bộ chuyển đổi tín hiệu nhiệt độ Pt100, K, S, R ..sang dòng ,sang áp
      Bởi quoc198x trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-08-2014, 20:37
    3. Trợ giúp - Qui đổi sang dây cáp
      Bởi haiduong_ktdt trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 27-06-2012, 16:17
    4. Trợ giúp - sang tải trạm biến áp
      Bởi nhattheanh trong diễn đàn CUNG CẤP ĐIỆN
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 01-11-2011, 11:19
    5. Thảo luận - Convert từ Intouch 7 sang Intouch 10 và từ Wincc 5 sang Wincc 7
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-07-2011, 22:50
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016