• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 139
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 35 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: Tính toán tiết diện dây phía cao thế máy biến áp

Mình có vài ý kiến với lightingbolt như thế này:
      Máy biến áp mình ghi là hoàn toàn hợp lệ 22/0.4-0.23kv.
      ( ở đó 0.4 là điện áp dây và điện áp của 3pha, 0.23 là điện áp giữa dây pha và dây tring tính)
      Cách ghi này ngầm hiểu là phía thứ cấp mác hình sao.
      Nếu bạn đọc các hồ sơ thiết kế của một số nước ngoài và xin báo giá của ABB thì thông số họ sẽ ghi như mình đã ghi.
      Về phương diện như bạn nói cách tính toán thì mình hoàn toàn hiểu về mặt kỹ thuật ( vì mình cũng tính toán một số dự án rồi )
      Tuy nhiên khi bạn tiếp xúc với điện lực ( Điện lực Hà Nội ), sẽ có người yêu cầu bạn tính theo cách tính chịu dòng ngắn mạch đó.
      Với lại nếu recloser nó đóng mấy lần, dòng ngắn mạch lớn thì coi như cáp cao thế cũng phải chịu dòng ngắn mạch còn gi??
      Theo mình biết thì khi dòng ngắn mạch >= 25kA thì bắt buộc phải tính cáp cao thế chịu dòng ngắn mạch ( ĐLHN)
      bạn thấy thế nào thì góp ý nhé!

2. Những thành viên đã cảm ơn minhkhoabs vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 80 lần, trong 44 bài

minhkhoabs nói đúng rồi đấy. ai bảo chọn cáp mà không chọn theo ngắn mạch. ???????????
      các thiết bị bảo vệ như recloser hay CB đều có thông số chịu đựng ngắn mạch trong 1 haowcj 3s. nếu cáp không chịu đc trong 1 haowcj 3 s đó thì tèo ah.
      Mình đã có thời gian làm cho cty sản xuất cáp điện, có bảng tính tiết diện cáp dựa vào dòng nagwns mạch, bảng tính dòng định mức.Tính toán ngắn mạch thật ra là tính toán phát nhiệt, chất cách điện phải chịu đc nhiệt dộ tạo ra trong nagwns hạn của dòng ngắn mạch, XLPE thì khác với PVC. tất nhiên chọn cáp thì phải chọn theo cả đk ngắn mạch nữa. Đ lực nó nói cũng pahir có căn cứ. bạn nghĩ điện lực nó đưa ra 1 con số vu vơ sao.

4. Những thành viên đã cảm ơn tvdhp vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304
      Được cảm ơn 689 lần, trong 402 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhkhoabs Xem bài viết
      Mình có vài ý kiến với lightingbolt như thế này:
      Máy biến áp mình ghi là hoàn toàn hợp lệ 22/0.4-0.23kv.
      ( ở đó 0.4 là điện áp dây và điện áp của 3pha, 0.23 là điện áp giữa dây pha và dây tring tính)
      Cách ghi này ngầm hiểu là phía thứ cấp mác hình sao.
      Nếu bạn đọc các hồ sơ thiết kế của một số nước ngoài và xin báo giá của ABB thì thông số họ sẽ ghi như mình đã ghi.
      Về phương diện như bạn nói cách tính toán thì mình hoàn toàn hiểu về mặt kỹ thuật ( vì mình cũng tính toán một số dự án rồi )
      Tuy nhiên khi bạn tiếp xúc với điện lực ( Điện lực Hà Nội ), sẽ có người yêu cầu bạn tính theo cách tính chịu dòng ngắn mạch đó.
      Với lại nếu recloser nó đóng mấy lần, dòng ngắn mạch lớn thì coi như cáp cao thế cũng phải chịu dòng ngắn mạch còn gi??
      Theo mình biết thì khi dòng ngắn mạch >= 25kA thì bắt buộc phải tính cáp cao thế chịu dòng ngắn mạch ( ĐLHN)
      bạn thấy thế nào thì góp ý nhé!
      Ý đầu tiên nhé: mình dùng ở đây đều là MBA của Thibidi, chỉ thấy nó ghi 22/0.4 mà chưa thấy ghi 22/0.4-0.23 bao giờ, nếu ABB có ghi thì mình k để ý nên k biết.

Ý thứ 2: theo bạn thì nhiệt độ 250 khi ngắn mạch của cáp là ứng cho dòng ngắn mạch bao nhiêu kA cho bao nhiêu s??

Ý thứ 3: đa phần thiết bị chỗ mình đều sử dụng loại 12.5kA/1s, loại 25kA/s chỉ dùng ở máy cắt đầu nguồn (lộ ra TBA 110kV hay 220kV) và vài trừong hợp tải lớn ngay tại đầu nguồn thôi, do đó rất hiếm.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

6. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      minhkhoabs nói đúng rồi đấy. ai bảo chọn cáp mà không chọn theo ngắn mạch. ???????????
      các thiết bị bảo vệ như recloser hay CB đều có thông số chịu đựng ngắn mạch trong 1 haowcj 3s. nếu cáp không chịu đc trong 1 haowcj 3 s đó thì tèo ah.
      Mình đã có thời gian làm cho cty sản xuất cáp điện, có bảng tính tiết diện cáp dựa vào dòng nagwns mạch, bảng tính dòng định mức.Tính toán ngắn mạch thật ra là tính toán phát nhiệt, chất cách điện phải chịu đc nhiệt dộ tạo ra trong nagwns hạn của dòng ngắn mạch, XLPE thì khác với PVC. tất nhiên chọn cáp thì phải chọn theo cả đk ngắn mạch nữa. Đ lực nó nói cũng pahir có căn cứ. bạn nghĩ điện lực nó đưa ra 1 con số vu vơ sao.
      Thế ĐL chỗ bạn yêu cầu về độ phát nhiệt của cáp thế nào?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 80 lần, trong 44 bài

độ phát nhiệt yêu cầu không phải là điện lực yêu cầu mà là phụ thuộc vào vật liệu.độ phát nhiệt là để tính toán ra tiết diện cần thiết của dây, dây càng to thì khả năng chiouj ngắn mạch càng tốt. ai đã thiết kế cáp điện trung thế như LS-Vina rất rõ điều này.

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      độ phát nhiệt yêu cầu không phải là điện lực yêu cầu mà là phụ thuộc vào vật liệu.độ phát nhiệt là để tính toán ra tiết diện cần thiết của dây, dây càng to thì khả năng chiouj ngắn mạch càng tốt. ai đã thiết kế cáp điện trung thế như LS-Vina rất rõ điều này.
      Mọi người chỉ dùng là chủ yếu, có mấy ai làm thiết kế chế tạo ra sợi cáp đâu? Bạn nói rõ cho mọi người biết thêm đi.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 15 lần, trong 12 bài

chào bạn.
      Theo mình biết thì người ta tính toán theo dòng định mức và kiểm tra điều kiện phat nóng khi ngắn mạch chứ ko ai chọn theo điều kiện ngắn mạch cả.ngoài ra còn vấn đề chịu lực nên sẻ làm cho dây dẫn tăng lên về tiết diện nũa đó bạn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 20 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: Thiết kế công trình đường dây và Trạm biến áp

Anh em nào có bản vẽ trạm biến áp treo, trạm biến áp đặt trong nhà, và trạm biến áp ki ốt, cột, xà, sứ, cáp ngầm ... thì post nên cùng trao đổi nhé. Bạn nào có vui lòng gừi maik cho minh phamnghia262@gmail.com mình sẵn sàng mời cafe nói chuyện trao đổi kinh nghiệm.

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 27 lần, trong 18 bài

Thường thì bạn phải chọn một trong 2 phương án : kinh tế hoặc kỹ thuật.
      không có cái nào là hoàn hảo cả, cái gì cũng có ưu và nhược riêng mà bạn.
      Chủ yếu là bạn phải chọn các phương án đảm bao kinh tế mà chỉ tiêu về kỹ thuật nằm trong điều kiện cho phép thui bạn.
      Chúc bạn có thêm nhiều điều bổ ích khi tham gia diễn đàn.

13. Những thành viên đã cảm ơn kfvvnonline vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 81 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: Thiết kế công trình đường dây và Trạm biến áp

Trích dẫn Gửi bởi imyfnhung Xem bài viết
      anh TruongHaiDang ơi!em đang thiết kế một đường dây đấu nối lưới 22kV. 35kv ma ko thiết kế cụ thể ra sao, chi tiết móng cột thế nào, đường dây đấu nối ra sao. a chỉ giúp em với. mail em là: binhtrinh86@gmail.com . a gửi cho e máy bản vẽ cad a làm để em tham khảo nhé
      +++---o0o---+++
      a giúp em nhé. em cảm ơn anh
      Không biết làm thế nào mà nói là đang thiết kế đường dây đấu nối 22kV hả. Bạn có giởn không vậy.

Tui lúc trước mất 1 năm trời học việc người ta mới giao thiết kế đó.
      Nói Chọn cáp cao thế mà không tính đến dòng ngắn mạch là không ổn.

Người làm điện ít nhất phải để ý vấn đề này.

Còn vấn đề ĐL yêu cầu cáp lớn hơn cũng có lý do (chẳng hạn dự phòng tương lai phát triển thêm phụ tải...).
      Nguyễn Tấn Hùng- PTEK CORP
      Chuyên Tư vấn & lắp đặt TBA phân phối
      www.ptek.com.vn
      HP:0908 680 683

15. Những thành viên đã cảm ơn baggionguyen vì bài viết hữu ích:

Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 22-11-2016, 14:03
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 14-10-2015, 14:45
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23

Tag của Chủ đề này