• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối
    Kết quả 31 đến 40 của 113
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      204
      Được cảm ơn 1,819 lần, trong 550 bài

Mặc định Ðề: Tính toán tiết diện dây phía cao thế máy biến áp

cái bác light nói chỉ đúng với nhưng năm trước, theo nghị định mới ( nghị định sô 32 tháng 7/2010) quy định về dòng cắt ngắn mạch là 25kA/3s thì tất cả các cáp trung thế điều phải được tính toán đến khả năng chịu ngắn mạch. với tính toán này thì kích thước cáp xài cho lưới 22kV sẽ không bé hơn 185mm2 ( theo như em tính)
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

2. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 28 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Thiết kế công trình đường dây và Trạm biến áp

cáp ngầm thì chọn loại DSTA mới đảm bảo kỹ thuật thôi.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      204
      Được cảm ơn 1,819 lần, trong 550 bài

Đây là bài tính toán mẫu của em, các bác xem thử xem có ý kiến j không nhé, các thông số ở trên chỉ nằm ở khoảng tương đối.
      Nếu các bác có ý gì hay thì cho em ý kiến.
      với dòng ngắn mạch lớn hơn 25kA thì bắt buộc phải kiểm tra theo điều kiện ngắn mạch.
      http://www.data.webdien.com/free/dow...cdcf5e4469ff6f
      Đây là bảng em tính toán nên chỉ mang tính chất tham khảo
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

5. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 190 lần, trong 111 bài

Mình có hỏi đại diện cục điều tiết điện lực trong buổi hội thảo triển khai nghị định 68 và thông tư 32 thì dòng ngắn mạch 25kA/3s áp dụng cho lưới điện. Thiết bị và dây dẫn khách hàng vẫn áp dụng 12,5kA vẫn được và chỉ cần 1s thôi, không cần đến 3s đâu.
      Cáp cao áp thì có tiêu chuẩn 1094 của SPC qui định cụ thể, gồm dòng ngắn mạch, nhiệt độ dây dẫn lúc làm việc bình thường và khi ngắn mạch.
      MBA 2000kVA dòng cao ở 100% định mức là 52A (cấp 22kV). Xài cáp 25mm2 là đủ, nếu cần dự phòng thì dùng cáp 35mm2 hoặc 50mm2.

7. Những thành viên đã cảm ơn khanhlinh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

để thiết kế trạm và đường dây ....bạn có thể sử dụng phần mềm PSS/ADEPT.. sẽ giúp cho bạn nhanh chóng và thật dễ dàng...và sẽ có kết quả như mình mong muốn...đây cóo thể nói là phần mềm mà hầu như các trạm điện lực đang sữ dụng để thiết kế và quản lý hệ thống điện.
      bạn tham khao nha...chúc bạn thành công

9. Những thành viên đã cảm ơn tinhdkc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mình cũng đang thiết kế hệ thống cấp điện cho khu du lich , phương án la đi cáp ngầm có vần đề nhờ các bạn tư vấm dùm e với . khoảng cách bao nhiêu thì đặt hố ga cáp vậy ? cáp trung thế và hạ thế đi chung mương cáp cách nhau bao nhiêu ? và chống sét cho hệ thống thì như thế nào mong các bạn chỉ mình với . khi nào rảnh mời tạ ơn 1 độ cafe .

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 79 lần, trong 27 bài

Trích dẫn Gửi bởi khanhlinh Xem bài viết
      Mình có hỏi đại diện cục điều tiết điện lực trong buổi hội thảo triển khai nghị định 68 và thông tư 32 thì dòng ngắn mạch 25kA/3s áp dụng cho lưới điện. Thiết bị và dây dẫn khách hàng vẫn áp dụng 12,5kA vẫn được và chỉ cần 1s thôi, không cần đến 3s đâu.
      Cáp cao áp thì có tiêu chuẩn 1094 của SPC qui định cụ thể, gồm dòng ngắn mạch, nhiệt độ dây dẫn lúc làm việc bình thường và khi ngắn mạch.
      MBA 2000kVA dòng cao ở 100% định mức là 52A (cấp 22kV). Xài cáp 25mm2 là đủ, nếu cần dự phòng thì dùng cáp 35mm2 hoặc 50mm2.
      Bạn Khanhlinh cho mình hỏi 1 vấn đề mà bạn nói. Vì combui_viahe có đưa TT32 áp dụng ngày 30-07-2010 là lưới điện trung thế 1000v <22kv<=35kv (mình sử dụng 22kv) thì tiêu chuẩn ngắn mạch là 25kA và 3s. Mình có nhờ 1 anh điện lực thiết kế và làm dự toán giúp thì anh ta chọn 3Cx240mm2 (với tổng tải 8MBA CS=8.6MVA). Vậy 3cx240mm2 là sử dụng cho cấp điện áp 22kv.
      Còn từ tủ RMU->MBA thì ta dùng cáp 3Cx50mm2 được ko? (MBA chi có máy 1600KVA là max)
      Mong giúp mình nhé, Thanks
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ngocnam01 Xem bài viết
      Mình cũng đang thiết kế hệ thống cấp điện cho khu du lich , phương án la đi cáp ngầm có vần đề nhờ các bạn tư vấm dùm e với . khoảng cách bao nhiêu thì đặt hố ga cáp vậy ? cáp trung thế và hạ thế đi chung mương cáp cách nhau bao nhiêu ? và chống sét cho hệ thống thì như thế nào mong các bạn chỉ mình với . khi nào rảnh mời tạ ơn 1 độ cafe .
      Bạn ngocnam thân mến,
      Bạn thiết kế cáp ngầm cơ bản có 3 Phương Án:
      1/ Cáp ngầm đi trong mương cáp.
      2/ Cáp ngầm đi trong ồng pvc/HDPE chôn dưới đất.
      3/ Cáp ngầm chôn trực tiếp dưới đất.
      Bạn nên xác định chính xác phương án nào có lợi về mặt kinh tế hoặc chủ đầu tư yêu cầu. (khi đó các hệ số sẽ k ảnh hưởng đến Icp của cáp nếu bạn chọn cáp ngầm trung thế-còn hạ thế thì chú ý ko dài quá 250m để tránh sụt áp,..)
      rất mong được đóng góp ý kiến thêm.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 24 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      Đây là bài tính toán mẫu của em, các bác xem thử xem có ý kiến j không nhé, các thông số ở trên chỉ nằm ở khoảng tương đối.
      Nếu các bác có ý gì hay thì cho em ý kiến.
      với dòng ngắn mạch lớn hơn 25kA thì bắt buộc phải kiểm tra theo điều kiện ngắn mạch.
      http://www.data.webdien.com/free/dow...cdcf5e4469ff6f
      Đây là bảng em tính toán nên chỉ mang tính chất tham khảo
      Việc kiểm tra theo điều kiện ngắn mạch thì lúc nào cũng phải thực hiện. Bạn có nhầm lẫn yêu cầu của nghị định 32 không vậy?! Nghị định này quy định "Dòng ngắn mạch lớn nhất cho phép và thời gian loại trừ sự cố". Đâu thể lấy dòng ngắn mạch 25kA để đem ra tính, mà phải vẽ sơ đồ và tính toán cụ thể dòng ngắn mạch từ đó. Đây là một ví dụ:

http://www.data.webdien.com/free/dow...cb0efb8551dcb2

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Phương án của Mình là đi cáp ngầm đi trong ống pvc/HDPE chôn dưới đất , nhưng đường dây trung thế 22kv và hạ thế cùng đi song song thì khoảng cách là bao nhiêu ? mong các bạn chỉ giúp . Thanks

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 24 lần, trong 14 bài

lấy điện áp cao quy định ngược cho điện áp thấp bạn ạ. Nếu thật sự đang gặp phải vấn đề thì đọc lại qui phạm đi.
      Một trà, một rượu, một đàn bà
      Lăng quăng ba thứ nó hại ta...

Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn MUA BÁN THIẾT BỊ ĐIỆN CÔNG NGHIỆP
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 18-12-2014, 08:50
    2. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23
    3. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 20-03-2013, 12:16
    4. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 06-08-2012, 21:14

Tag của Chủ đề này