• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      2

Cảm ơn
      2

Mặc định Ðề: giúp em bóc khối lượng của các móng trong các hệ thống truyền tải điện với

hix hix ko ai giải đáp cho e với ah:((

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 63 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: giúp em bóc khối lượng của các móng trong các hệ thống truyền tải điện với

Chào cháu bé. Móng MT-1HA,MTĐ-1HA,MN 9.3 như cháu nói là ký hiệu cụ thể cho một loại móng. Mỗi một người hay mỗi một đơn vị tư vấn thiết kế có cách ký hiệu riêng ko dùng chung cho những ng. khác được. Tuy nhiên cách bóc khối lượng bê tông móng chỉ là tính thể tích móng thôi (=m3). Thông thường móng có thể có một hoặc vài lớp bê tông có Mác khác nhau. Cháu phân biệt nó để tính thể tích riêng cho từng loại. Ví dụ lớp lót móng thường dùng bêtông Mác 50, 100; móng thường dùng BT Mác 150, 200 ... Từ đó dựa vào bảng quy định về cấp phối bêtông để tính ra chi tiết Cát, đá, Xi măng (nếu cần). Chúc cháu hoàn thành nhiệm vụ. Cần hỏi thêm thì vào tinhxuan50@yahoo.com.vn nhé./.

4. Những thành viên đã cảm ơn tinhweb50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Vâng ạ!em có gửi cho bác 1 file bản vẽ nhờ bác giúp đỡ!!
      Em xin cảm ơn ạ!

6. Những thành viên đã cảm ơn tttsnhnk1 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 63 lần, trong 22 bài

Về cách tính thể tích móng cột:
      Cháu thông cảm, rất tiếc Chú ko có thời gian để tính cho Cháu chi tiết được. Chú chỉ đưa ra cách tính cho Cháu thôi.
      1- Như Chú đã nói: Tính k/lượng bê tông móng chỉ là làm phép tính thể tích mà thôi. Mà kiến thức này đã học ở trường phổ thông rồi (hình học lớp 9 đó), chưa cần phải học cao hơn.
      2- Ví dụ: Trong trường hợp cụ thể để tính thể tích của một móng như hình vẽ Cháu sẽ phải tính:
      a) V(móng) = V(tổng) – (Vchèn+Vcột) hoặc V(móng)= V(tổng) – V(lỗ)
      Trong đó: V(móng): Thể tích bêtông móng M150 cần tìm
      V(tổng): Thể tích chung toàn móng (kể cả chèn, cột)
      Vchèn: Thể tích bê tông chèn M200 cần tìm
      Vcột: Thể tích phần cột chiếm chỗ trong móng
      Như vậy muốn tính chính xác phải xác định được loại cột gì ? Vì mỗi loại cột có kích thước khác nhau & như vậy thể tích chiếm chỗ khác nhau. Trong bản vẽ ko xác định được cột gì !
      b) Vchèn= V(lỗ) – V(cột)
      Vấn đề còn lại là tính Thể tích lỗ (V(lỗ)) và tính Thể tích cột (V(cột)).
      Vậy, thường để đơn giản coi lỗ & đoạn cột là hình trụ tròn (lấy đường kính trung bình), rồi áp dụng công thức tính thể tích hình trụ tròn là ra ngay thôi!. Còn nếu muốn tính chính xác hơn thì áp dụng công thức tính hình nón cụt cho cả lỗ & cột (Vào mạng tìm công thức, rất nhiều)
      Trong bản vẽ Chú thấy chừa lỗ theo kiểu hình côn. Trong thực tế ko cần như vậy, kể cả người thiết kế và người thi công thì ko nên tự làm khó cho mình. Vả lại thực tế cũng ko cần đòi hỏi quá chính xác k/lượng bê tông chèn như vậy. Với k/nghiệm làm tư vấn của chú thì chú cũng ko tính tách riêng phần k/lượng BT chèn làm gì cả mà dùng luôn BT cùng loại để đỡ phức tạp, mà cơ quan duyệt cũng ko khó tính đến vậy đâu. Ngay trong bản vẽ người ta cũng lấy tương đối thôi, họ tính cũng chưa chính xác đâu.
      Qua cách tính như vậy cháu có thể tự kiểm tra lấy được rồi đó. Cố gắng làm thử đi.
      Nói vậy thôi chứ có lẽ Cháu ko phải là người thiết kế mà chỉ là người bóc dự toán thôi phải ko?. Nếu như vậy thì Chú xin góp ý với Cháu: về nguyên tắc người bốc dự toán cứ căn cứ vào số liệu trên bản vẽ mà bóc k/lượng. Sai đúng người thiết kế chịu. Nếu cháu có phát hiện sai gì thì phản hồi lại để người thiết kế k/tra, hiệu chỉnh.
      3- Nói về bản vẽ:
      Trước hết cháu hoặc người khác vẽ mấy bản vẽ này hãy đừng tự ái khi Chú góp mấy ý sau đây nhé:
      Chú ko có thời gian xem nhiều, chỉ xem 2 bản móng hạ thế thôi: MT-OH và MT-1H thì thấy như sau:
      - Móng MT-OH có kích thước lỗ nhỏ hơn thì k/lượng bê tông chèn lại lớn hơn ở móng MT-1H?
      - Tại bản vẽ MT-1H có ghi về độ sâu chôn móng: “… Cột 8,5m chôn sâu 1,5m; Cột 10,5m, 12m, 14m chôn sâu 1,8m”. Vậy theo 2 bản vẽ đang chôn sâu 1,4m thì áp cho loại cột nào để tính thể tích phần cột đây. Mặt khác sao lại chôn móng sâu thế nhỉ, có nhầm ko đấy ?: Cột 10,5m, cột 12m chôn móng 1,8m. Nếu trừ độ cao đáy móng 0,2m như bản vẽ thì độ sâu chôn cột mất 1,6m cơ à ! Xin mách Cháu theo quy định thì người ta quy định độ sâu chôn cột chứ ko quy định độ sâu chôn móng đâu. Độ sâu chôn cột quy định ≥ 1/10 chiều cao cột và tất nhiên móng “đi theo” cột.
      - Cũng theo quy định đối với cột bê tông ly tâm phải có tấm đan (bêtông cốt thep) lót dưới đáy cột. Ở bản vẽ này ko thấy có cốt thép đáy móng ?
      Chúc cháu thành công !

8. Những thành viên đã cảm ơn tinhweb50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Cảm ơn chú nhiều vì bài viết rất bổ ích! :)

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận các hiện tượng trong truyền tải điện
      Bởi gachoivoidien trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 194
      Bài cuối: 17-06-2016, 10:29
    2. Thảo luận các vấn đề về trụ điện trong truyền tải
      Bởi goody2shoes_cr trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 49
      Bài cuối: 01-01-2015, 01:46
    3. Thảo luận - các cấp bảo vệ trong chống sét lan truyền
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 11-04-2014, 11:39
    4. Trợ giúp - hỏi về việc khám bệnh xem tình hình sức khỏe để làm trong truyền tải điện ạ
      Bởi em zai trong diễn đàn AN TOÀN LAO ĐỘNG
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 14-10-2013, 20:47
    5. Thảo luận về hiện tượng mất cân bằng pha trong truyền tải
      Bởi TRANHUUNGHI.1982 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 10-07-2012, 07:47
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà