• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 24
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      136
      Được cảm ơn 857 lần, trong 652 bài

Mặc định Ðề: Bộ điều khiển tụ bù 6 cấp Mikro PFR60

Trích dẫn Gửi bởi chuyentinha1 Xem bài viết
      Các bác có biết nguyên lý hoạt động của bộ Bộ điều khiển tụ bù 6 cấp Mikro PFR60 không. Khi nào thì bù, khi nào thì dừng (e đang dùng 6 tụ 30kVAr thì mỗi cấp nó bù là 30kVar đúng k các bác)
      Bọn mình cũng dùng hơn chục bộ ĐK bù tự động nhưng không phải của Mikro, tuy nhiên mình nghĩ chắc chúng cũng làm việc cơ bản giống nhau, xin được chia sẻ với bạn.
      Giá trị cosphi yêu cầu, thời gian trễ, và một số tham số nữa được nhập vào bộ ĐK. Cứ khi nào cosphi thực tế đo được còn nhỏ hơn giá trị yêu cầu thì sau thời gian trễ, nó sẽ đóng thêm tụ; việc cắt tụ cũng vậy khi mà cosphi lớn hơn giá trị yêu cầu và sau thời gian trễ. Việc đóng tụ nào là ngẫu nhiên bạn ạ. Khi cắt thì cắt theo thứ tự đã đóng, đóng trước cắt trước. VD bạn có 6 tụ, khi bắt đầu thực hiện bù, đầu tiên nó đóng ngẫu nhiên 1 tụ nào đó, nếu phải đóng tiếp thì nó sẽ đóng ngẫu nhiên 1 trong 5 tụ còn lại,... Nó làm như vậy là để tụ nào cũng có thể được dùng và không có tụ nào bị dùng quá lâu.
      // Không biết Mikro có vậy không, xin chờ các chuyên gia của Mikro trên Webdien vậy.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. The Following 3 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 28 lần, trong 23 bài

Bên cty mình chuyên cung cấp tụ bù Mikro...
      Nguyên lý của nó cũng giống như vậy thôi, ngoài tính năng bù tự động, nó còn chức năng bảo vệ quá áp, ví dụ ta cài đặt áp bảo vệ là 430V, thì khi áp lớn hơn áp cài đặt, bộ điều khiển sẽ phát cảnh báo, đồng thời cắt giảm tụ để đảm bảo tụ ko bị hỏng.
      Bộ điều khiển còn chức năng hiển thị thông số công suất phản kháng.
      Mr.Toàn
      0979.549.083
      http://bientanmientay.blogspot.com/

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Bọn mình cũng dùng hơn chục bộ ĐK bù tự động nhưng không phải của Mikro, tuy nhiên mình nghĩ chắc chúng cũng làm việc cơ bản giống nhau, xin được chia sẻ với bạn.
      Giá trị cosphi yêu cầu, thời gian trễ, và một số tham số nữa được nhập vào bộ ĐK. Cứ khi nào cosphi thực tế đo được còn nhỏ hơn giá trị yêu cầu thì sau thời gian trễ, nó sẽ đóng thêm tụ; việc cắt tụ cũng vậy khi mà cosphi lớn hơn giá trị yêu cầu và sau thời gian trễ. Việc đóng tụ nào là ngẫu nhiên bạn ạ. Khi cắt thì cắt theo thứ tự đã đóng, đóng trước cắt trước. VD bạn có 6 tụ, khi bắt đầu thực hiện bù, đầu tiên nó đóng ngẫu nhiên 1 tụ nào đó, nếu phải đóng tiếp thì nó sẽ đóng ngẫu nhiên 1 trong 5 tụ còn lại,... Nó làm như vậy là để tụ nào cũng có thể được dùng và không có tụ nào bị dùng quá lâu.
      // Không biết Mikro có vậy không, xin chờ các chuyên gia của Mikro trên Webdien vậy.
      thanks bác.Thực ra là e đang làm bài đồ án, có phần bù công suất có nhà máy. Cho e hỏi là thế khi bù, với giá trị cos phi mình đặt, thì khi nhà máy có giá trị nhỏ hơn cos phi đó(e cho là 0,85 là phải bù, nhưng giá trị cos phi sau khi bù là 0,95). thì bộ dk tụ bù sẽ bù cho tới 0,95 hay chỉ cần lớn hơn 0,85 là nó dừng lại

Cảm ơn
      255
      Được cảm ơn 84 lần, trong 69 bài

Bên em hiện tại cũng đang dùng bộ PFR60 này, nhưng em chưa hiểu rõ về nó lằm. Anh yakhont cho em hỏi, khi để chế độ tay mà bù hệ số cosphi cao quá thì có ảnh hưởng gì không ạ? Em thấy tụ bù có nhiều loại có điện áp khác nhau, vậy khi nào mình dùng tụ với điện áp nào?

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      136
      Được cảm ơn 857 lần, trong 652 bài

thanks bác.Thực ra là e đang làm bài đồ án, có phần bù công suất có nhà máy. Cho e hỏi là thế khi bù, với giá trị cos phi mình đặt, thì khi nhà máy có giá trị nhỏ hơn cos phi đó(e cho là 0,85 là phải bù, nhưng giá trị cos phi sau khi bù là 0,95). thì bộ dk tụ bù sẽ bù cho tới 0,95 hay chỉ cần lớn hơn 0,85 là nó dừng lại
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi consair90 Xem bài viết
      Bên em hiện tại cũng đang dùng bộ PFR60 này, nhưng em chưa hiểu rõ về nó lằm. Anh yakhont cho em hỏi, khi để chế độ tay mà bù hệ số cosphi cao quá thì có ảnh hưởng gì không ạ? Em thấy tụ bù có nhiều loại có điện áp khác nhau, vậy khi nào mình dùng tụ với điện áp nào?
      Việc bù như thế này thường cho nhóm thiết bị, vì vậy thực tế thì cosphi khi đã được bù rồi cũng không ổn định mà thay đổi xung quanh giá trị đặt với biên độ tùy thuộc vào độ ổn định cosphi của tải.
      Khi bù tự động, bạn muốn cosphi bao nhiêu thì đặt, bộ ĐK lấy đó làm mục tiêu để bù. Đã dùng bù rồi thì cũng nên đặt cao cao chút, 0,85 là mức bị phạt(?), thực tế thì nên bù lên cỡ hơn 0,9 tí. Chỗ bọn tôi đang đặt 0,93.
      Nếu chạy bộ ĐK bằng tay thì tùy vào mức độ dao động của cosphi mà đặt, đặt cao quá thì có nguy cơ bù dư. Bù dư là không tốt cho cả ta và họ(Điện lực), có thể gây quá áp, mất ổn định hệ thống,... trong diễn đàn này cũng đã nói đến vấn đề bù dư rồi.
      Tụ thì tùy vào cấp điện áp mà chọn với mức dự trữ điện áp ít nhất phải 10%. Chỗ tôi dùng tụ 440V cho mạng 400V(thi thoảng có hơn 400), dùng 6-7 năm, có cái chục năm mới phải thay. Vừa rồi có vụ mua nhầm loại 400V thay vào được mấy bữa là các em theo nhau đi hết.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

8. The Following 3 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 167 lần, trong 142 bài

Các bác có biết nguyên lý hoạt động của bộ Bộ điều khiển tụ bù 6 cấp Mikro PFR60 không. Khi nào thì bù, khi nào thì dừng (e đang dùng 6 tụ 30kVAr thì mỗi cấp nó bù là 30kVar đúng k các bác)
      Tài liệu này hi vọng sẽ giúp ích cho bạn.
      http://www.mediafire.com/?zxdtq8kkoiqtqh5

10. The Following 3 Users Say Thank You to huu su For This Useful Post:

Cảm ơn
      5

thanks các bác

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các anh ơi nhân tiện đây cho em hỏi chút xíu:
      - em đang làm đồ án thiết kế cung cấp điện chung cư cao tầng. em thiết kế cái ATS để chuyển mạch từ MBA qua nguồn dự phòng
      - vậy khi em bù tập trung phải đặt cái tủ động lực bù ở bên phụ tải ưu tiên hay không ưu tiên ạ.
      - tức là khi có sự cố dùng máy phát dự phòng mình có dùng phần tụ bù ko?
      - em cảm ơn và em xin hết ạ

Cảm ơn
      5

cho mình hỏi, là cái thời gian trễ đó do j quy định nhỉ. mình thấy tủ của Miko có ghi thời gian cắt 5-600s/bước; thời gian đóng lại 5-240s.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Etinco phân phối thiết bị đóng cắt ls, hyundai, fuji, tụ bù samwha, bộ điều khiển mikro, ats vật tư trong
      Bởi saleOn trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 38
      Bài cuối: 06-03-2014, 16:16
    2. Cần bán - Thanh lý bộ điều khiển tụ tù 6 cấp MIKRO PFR96-220-50
      Bởi Suaxungxinh trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 06-12-2013, 10:46
    3. Cần bán - Bộ điều khiển tụ bù Shizuky, Mikro, Tụ bù Samwha -
      Bởi saleOn trong diễn đàn Công tắc điện, ổ cắm, cầu chì, tụ bù ...
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 13-06-2013, 11:49
    4. Trợ giúp - hướng dẫn sử dụng bộ điều khiển bù tự động mikro 6 cấp
      Bởi ruacoi trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-07-2012, 10:08