• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 42
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      154
      Được cảm ơn 834 lần, trong 393 bài

Mình thấy ở đây nhiều bạn đưa ra những định nghĩa về hạnh phúc, và tất cả đều rất hợp lý :D Các bạn có biết nghệ thuật trung dung không nhỉ ;)) và các bạn có biết đến một cách nói gọi là trung dung không? Các bạn định nghĩa hạnh phúc là gì ư? Vậy cho mình hỏi các bạn có hạnh phúc hay không? Khi nào các bạn cảm thấy hạnh phúc thì lúc đó các bạn hãy định nghĩa hạnh phúc là gì. Chứ đừng nói những câu triếc lý rất trung dung. Lúc nhỏ mình cảm thấy không hạnh phúc khi suốt ngày cứ phải đến trường, lớn lên chút lại cảm thấy không hạnh phúc khi luôn xung đột tư tưởng với ba mẹ, lớn lên chút nữa lại càng cảm thấy không hạnh phúc khi một thân một mình đâm đầu vào SG, và bây giờ lại càng cảm thấy không hạnh phúc đi đi làm tối mắt tối mũi, áp lực cực độ. Tôi chưa bao giờ cảm thấy hạnh phúc vậy bạn định nghĩa đối với tôi hạnh phúc là gì >"<
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

2. Những thành viên đã cảm ơn Linhvancong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      164
      Được cảm ơn 439 lần, trong 200 bài

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Mình thấy ở đây nhiều bạn đưa ra những định nghĩa về hạnh phúc, và tất cả đều rất hợp lý :D Các bạn có biết nghệ thuật trung dung không nhỉ ;)) và các bạn có biết đến một cách nói gọi là trung dung không? Các bạn định nghĩa hạnh phúc là gì ư? Vậy cho mình hỏi các bạn có hạnh phúc hay không? Khi nào các bạn cảm thấy hạnh phúc thì lúc đó các bạn hãy định nghĩa hạnh phúc là gì. Chứ đừng nói những câu triếc lý rất trung dung. Lúc nhỏ mình cảm thấy không hạnh phúc khi suốt ngày cứ phải đến trường, lớn lên chút lại cảm thấy không hạnh phúc khi luôn xung đột tư tưởng với ba mẹ, lớn lên chút nữa lại càng cảm thấy không hạnh phúc khi một thân một mình đâm đầu vào SG, và bây giờ lại càng cảm thấy không hạnh phúc đi đi làm tối mắt tối mũi, áp lực cực độ. Tôi chưa bao giờ cảm thấy hạnh phúc vậy bạn định nghĩa đối với tôi hạnh phúc là gì >"<
      Tôi cũng giống bạn, nhưng ngược lại của bạn một chút, vì theo tôi, những khó khăn đó chính là hạnh phúc của tôi
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

4. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      154

Nếu tôi hạnh phúc thì tôi đã ngừng đấu tranh. Bởi vì tôi không cảm thấy hạnh phúc nên tôi mới không ngừng đấu tranh để được hạnh phúc :D Hà hà hạnh phúc là cái gì đó để theo đuổi chứ không phải để định nghĩa :D. Hjc coi xong bộ phim "the pursuit of happyness" mới ngộ ra được điều này :D

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,281 lần, trong 553 bài

Trích dẫn Gửi bởi manuching Xem bài viết
      Có lẽ bạn chưa học về triết học hiện đại rồi vì con người sinh ra không phải tự nhiên mà có hạnh phúc đâu.Muốn có được hạnh phúc ta phải tự mình giành lấy nó chứ không phải dễ dàng mà có được.Đã là một câu chuyện hay,một đề tài hấp dẫn lôi cuốn mọi người không phải đơn giản vài câu,vài từ có được.Bạn là con người vì cái tôi quá lớn mà quen rằng bạn sẽ không bao giờ trưởng thành khi cái tôi của mình còn ngự trị trong tâm hồn của bạn đâu.Và cũng đừng bao giờ biện hộ cho mình cái lý sự cùn và vô lý như thế.Tôi càng không thích những kẻ tay ba chẳng có lập trường gì cả.Nếu tôi có nói thật lòng mình thì bỏ quá nhá.
      Có lẽ bạn manuching nói cũng hơi quá, yêu cầu cao quá à! Món triết học ở trong trường tui đâu chỉ đủ điểm đạt thui, còn giờ thì cơm áo gạo tiền... quên tiệt cả rồi. Vì thế tôi nghĩ hạnh phúc k0 xa xôi, trừu tượng đến thế, cứ phải chiến đấu, tranh giành... nghe khiếp quá.
      Quan điểm hạnh phúc của tôi chính là cái tôi của mình đó, vì cảm giác hạnh phúc là của riêng mình chứ có nhờ người khác đâu. Còn chuyện người ta quan niệm mục tiêu hạnh phúc là gì thì cũng tùy người chứ, làm sao ta cứ bắt người ta phải tranh giành, hay bắt người ta phải đọc triết học ... thì mới có HP... heheeee... Bác nông dân chẳng tranh giành với ai, bác cũng chẳng biết chữ để đọc triết học hiện đại nhưng bác vẫn cảm thấy rất hạnh phúc bên mấy mảnh ruộng của mình sau khi... cày hết.
      Tui cũng vậy, cuối tháng lĩnh lương, trốn vợ rủ mấy ông bạn đi nhậu bữa sương sương, tán phét là thấy HP rùi và kết luận: HP chính là được thừa hưởng thành quả lao động của mình theo ý của mình??!!!
      Tui thấy mỗi người đưa ra 1 quan điểm HP và tui thấy đúng cả, và ở đây chúng ta tâm sự để chia sẻ mà, chứ làm sao ai cũng HP như ai được.
      Ta lại bàn về cái tôi 1 chút nhỉ, cái tôi của mỗi người là tốt hay là xấu???? Tui thì cho rằng con người thì phải có cái tôi, k0 những có mà còn phải lớn nữa, thì mới có danh dự, có phấn đấu, có đấu tranh, ... và nếu xã hội chỉ toàn những con người như nhau, bình quân chủ nghĩa, ai cũng vì mọi người thì sẽ giống như kiểu XHCN đã gây ra cho đất nước mình mấy chục năm quan liêu, bao cấp, trì trệ... Tui cho rằng “cái tôi” chính là động lực để phát triển toàn xã hội. Tuy nhiên tất cả mọi vấn đề đều có 2 mặt của nó, đó là tích cực và tiêu cực, và “cái tôi” cũng vậy, xã hội mà phát huy cái tích cực, hạn chế cái tiêu cực thì sẽ có phát triển. Kết luận của tui là ngược lại với quan điểm của bạn manuching: Bạn chỉ trưởng thành khi “cái tôi” lớn còn ngự trị trong tâm hồn của bạn, đương nhiên nếu cái tôi đó là tích cực thì bạn sẽ trở thành người tốt và ngược lại!!!!
      Mời mọi người cùng bàn luận nhé!

7. The Following 2 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      164

Trích dẫn Gửi bởi laoton2010 Xem bài viết
      Có lẽ bạn manuching nói cũng hơi quá, yêu cầu cao quá à! Món triết học ở trong trường tui đâu chỉ đủ điểm đạt thui, còn giờ thì cơm áo gạo tiền... quên tiệt cả rồi. Vì thế tôi nghĩ hạnh phúc k0 xa xôi, trừu tượng đến thế, cứ phải chiến đấu, tranh giành... nghe khiếp quá.
      Quan điểm hạnh phúc của tôi chính là cái tôi của mình đó, vì cảm giác hạnh phúc là của riêng mình chứ có nhờ người khác đâu. Còn chuyện người ta quan niệm mục tiêu hạnh phúc là gì thì cũng tùy người chứ, làm sao ta cứ bắt người ta phải tranh giành, hay bắt người ta phải đọc triết học ... thì mới có HP... heheeee... Bác nông dân chẳng tranh giành với ai, bác cũng chẳng biết chữ để đọc triết học hiện đại nhưng bác vẫn cảm thấy rất hạnh phúc bên mấy mảnh ruộng của mình sau khi... cày hết.
      Tui cũng vậy, cuối tháng lĩnh lương, trốn vợ rủ mấy ông bạn đi nhậu bữa sương sương, tán phét là thấy HP rùi và kết luận: HP chính là được thừa hưởng thành quả lao động của mình theo ý của mình??!!!
      Tui thấy mỗi người đưa ra 1 quan điểm HP và tui thấy đúng cả, và ở đây chúng ta tâm sự để chia sẻ mà, chứ làm sao ai cũng HP như ai được.
      Ta lại bàn về cái tôi 1 chút nhỉ, cái tôi của mỗi người là tốt hay là xấu???? Tui thì cho rằng con người thì phải có cái tôi, k0 những có mà còn phải lớn nữa, thì mới có danh dự, có phấn đấu, có đấu tranh, ... và nếu xã hội chỉ toàn những con người như nhau, bình quân chủ nghĩa, ai cũng vì mọi người thì sẽ giống như kiểu XHCN đã gây ra cho đất nước mình mấy chục năm quan liêu, bao cấp, trì trệ... Tui cho rằng “cái tôi” chính là động lực để phát triển toàn xã hội. Tuy nhiên tất cả mọi vấn đề đều có 2 mặt của nó, đó là tích cực và tiêu cực, và “cái tôi” cũng vậy, xã hội mà phát huy cái tích cực, hạn chế cái tiêu cực thì sẽ có phát triển. Kết luận của tui là ngược lại với quan điểm của bạn manuching: Bạn chỉ trưởng thành khi “cái tôi” lớn còn ngự trị trong tâm hồn của bạn, đương nhiên nếu cái tôi đó là tích cực thì bạn sẽ trở thành người tốt và ngược lại!!!!
      hic hic... bác nói hay quá, e không bàn cãi được gì. đúng đến 100% (về ý nghĩa). ý em cũng như bác, nhưng lại không diễn đạt được, giá như cái tiêu cực ấy (tui không diễn đạt được nên mượn lời bác Laoton2010 vậy) nó tồn tại in ít trong cái xã hội này, mọi người nghĩ ra xa 1 chút như bác Laoton2010 thì đúng là xã hội này sẽ................ tuyệt.
      XHCN hay TBCN đều có cái hay cái tốt, kết hợp 2 cái đó lại thì tuyệt
      XHCN có nhiều mặt tích cực nhưng thiếu đi một mặt tích cực, đó là sự phấn đấu, đấu tranh của từng cá thể.

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      164

Quan điểm của tôi khá rõ ràng, con người tôi sống luôn luôn đấu tranh, phấn đấu cho những mục tiêu của tôi. và tôi hạnh phúc với những đấu tranh đó. Tôi không ngại việc gì, tôi không sợ điều tiếng, tôi chỉ sợ một ngày tôi không còn động lực để phấn đấu nữa thôi.
      Tôi có rất nhiều bạn bè, họ luôn sẵn lòng giúp đỡ tôi, và ngược lại tôi cũng vậy.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      154

Trích dẫn Gửi bởi laoton2010 Xem bài viết

Bác Laoton nói luận đàm về cái tôi, lại nói đến XHCN. Và qua những gì bác nói hình như bác đã hiểu sai về cụm từ Xã Hội Chũ Nghĩa thiêng liêng rồi. Và điều này chắc là do bác trốn học mấy môn tư tưởng khi còn ở ghế giảng đường đây :D. Luận đàm về CNXH, mình nghĩ nếu thực sự có một xã hội có thể tiến đến một Xã Hội Chũ Nghĩa thì trong đó mỗi cá nhân cũng có thể phát huy cái tôi của mình. Đó là khi mà trình độ kỹ thuật lẫn tư duy nhận thức của mỗi con người trong xã hội ấy đã đạt đến một mức phát triển rất cao và tất cả đều cố gắng phát huy cái tôi của mình vì mụch đích phát triển của xã hội chứ không vì mục đích cá nhân. XHCN không có nghĩa là hủy diệt cái tôi bạn Laoton à ^_^ mà XHCN là nơi cái tôi phải phục vụ cho cái "chúng tôi". Xã hội đó còn xa lắm, rất xa, xa vời vợi, xa trừu tượng ... nhưng không có nghĩa là lim nó ở vô cùng.

11. Những thành viên đã cảm ơn Linhvancong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      164

Bác Laoton nói luận đàm về cái tôi, lại nói đến XHCN. Và qua những gì bác nói hình như bác đã hiểu sai về cụm từ Xã Hội Chũ Nghĩa thiêng liêng rồi. Và điều này chắc là do bác trốn học mấy môn tư tưởng khi còn ở ghế giảng đường đây :D. Luận đàm về CNXH, mình nghĩ nếu thực sự có một xã hội có thể tiến đến một Xã Hội Chũ Nghĩa thì trong đó mỗi cá nhân cũng có thể phát huy cái tôi của mình. Đó là khi mà trình độ kỹ thuật lẫn tư duy nhận thức của mỗi con người trong xã hội ấy đã đạt đến một mức phát triển rất cao và tất cả đều cố gắng phát huy cái tôi của mình vì mụch đích phát triển của xã hội chứ không vì mục đích cá nhân. XHCN không có nghĩa là hủy diệt cái tôi bạn Laoton à ^_^ mà XHCN là nơi cái tôi phải phục vụ cho cái "chúng tôi". Xã hội đó còn xa lắm, rất xa, xa vời vợi, xa trừu tượng ... nhưng không có nghĩa là lim nó ở vô cùng.
      biết theo ý bạn thì hoàn toàn đúng trên lý thuyết, nhưng chắc bạn cũng hiểu rằng, con người không phải ai cũng có lòng vị tha, tôi nói thật bạn đừng cho tôi là gì đi nhé, thật ra mọi người ai cũng có tính ích kỷ, nhiều hay ít mà thôi, và cái tính ích kỷ đó thì không thể tạo ra được cái CNXH như bạn nói, mà chỉ có thể tạo ra được một phần của nó mà thôi. Và với bản thân tôi cũng vậy, dù có muốn đi nữa thì tôi cũng không thể không ích kỷ được, cũng chính bởi vì cái xã hội này nó như vậy và tôi cũng bị cuốn theo cái dòng xoáy đó.
      Và còn một điều nữa, tính ích kỷ sẽ sinh ra lòng tham, vì sao người ta hay bảo: lòng tham con người là vô đáy, vì tính ích kỷ của một bộ phận nào đó quá lớn.
      Đương nhiên khi đất nước ta theo chế độ XHCN thì lại bảo chế độ XNCH tốt, đẹp... nhưng những nước theo TBCN thì họ không cho là vậy, quan điểm của họ là chế độ XHCN không dân chủ, không dân chủ ở điểm nào? cái đó còn tùy vào suy luận của từng chế độ.
      Tôi cũng là một người tán thành chế độ XHCN và tôi cũng mong cho đất nước mình theo đúng chế độ này, nhưng phải cải cách nhiều nữa, còn nhiều điều phải làm lắm, mình có thể nói lý thuyết, nhưng xin đừng nói lý thuyết suông, tôi thì tôi tán thành quan điểm: lý thuyết phải đi đôi với thực hành.

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      164

bạn Linhvancong đừng hiểu sai ý tôi nhé, không phải tôi nói về bạn
      Tôi rất cám ơn lý thuyết của bạn và thực tế của bác Laoton2010, từ 2 vấn đề này tôi có thể đúc rút ra được nhiều ý kiến cho mình, tôi sẽ hiểu biết nhiều hơn, biết vận dụng thực tế như thế nào.

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,281 lần, trong 553 bài

Sorry pác Linhvancong, tui k0 nói hay phê phán chế độ XHCN, đó là vấn đề chính trị, và đương nhiên tui hiểu chế độ XHCN lý tưởng là 1 điều tuyệt vời nếu như chúng ta thực sự đạt được. Ý của tui ở đây là đã có 1 thời quan liêu bao cấp mà chúng ta cứ nhầm tưởng là XHCN, khi mà người ta cứ ép nhau quên đi cái tôi của mình, ép mình sống giống như mẫu chung chung... và kết quả là XHCN=xếp hàng cả ngày.
      May thay, phần lớn các bạn ở đây đã k0 phải trải qua thời kỳ tem phiếu, độn ngô khoai sắn, ... đất nước ta đã bước sang trang thực sự từ khi có đổi mới đấy các bạn ạ!!!

15. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016