• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25
      Cảm ơn
      85
      Được cảm ơn 86 lần, trong 37 bài

Mặc định lấy điện từ cáp ngầm như thế nào?

các bác đi làm rồi giúp em chút nhé. em đang làm đồ án thiết kế cấp điện cho nhà cao tầng. tòa nhà của em cần công suất khoảng 4000KVA.điện áp 22/0.4
      có một đường cáp ngầm chạy qua gần tòa nhà cấp cho 1 trạm biến áp 500kVA 22/0.4 cách tòa nhà 300m( em không rõ là cáp này tiết diện bao nhiêu nữa).
      như vậy thì tòa nhà của em sẽ lấy điện từ đâu? em có thể lấy điện từ điểm đấu cáp của trạm 500kVA 22/0.4 kia được không?
      thank you các pác trước nha

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

trường sa - hoàng sa là máu thịt của việt nam
      ĐTLH: 0164 3533 575

2. Những thành viên đã cảm ơn giapty vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 25 lần, trong 12 bài

Mình sẽ cố gắng trả lời một số câu của bạn:
      - Thứ nhất điểm lấy điện của tòa nhà của bạn từ đâu thì cứ vị trí nào gần nhất,dễ đấu điện nhất thì lấy điện là ok, điểm đấu điện của tòa nhà có thể là ddk or cáp ngầm tùy thuộc vào thực tế.
      - Thường đường dây không cấp nguồn đến trạm treo là kt nhất do đầu tư cho đường dây và phụ kiện cũng như MBA rất kt, còn như của bạn do là tòa nhà nên TBA thường đặt dưới tầng hầm sử dụng MBA khô , đường cấp điện đến sử dụng cáp ngầm trung thế tuy vốn đầu tư lớn nhưng vận hành an toàn.
      - MBA 500kVA-22/0,4 bạn ko biết S của cáp ngầm cấp đến thì cáp đó là cáp 24kV Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC 3x240mm2 (tc TK của điện lực có tính đến dự phòng phụ tải phát sinh). Muốn kĩ hơn bạn có thể xin sơ đồ 1 sợi của MBA đó để biết.
      - Điểm đấu cáp ngầm của bạn điện lực sẽ dùng cách đấu búc sử dụng cáp ngầm 24kV Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC 3x240mm2 đến 1 tủ RMU 3(5) ngăn.Từ tủ RMU sử dụng cáp bọc Cu/XLPE/PVC 1x50 mối pha 1 sợi đến TBA 4000kVA 22/0,4kV của bạn.
      Thân.

4. The Following 3 Users Say Thank You to Mrhung_bkeps For This Useful Post:

Cảm ơn
      85
      Được cảm ơn 86 lần, trong 37 bài

cám ơn bác rất nhiều. có nghĩa là em bịa ra điểm đấu cùng được đúng không?.OK
      vì em không thể xin được sơ đồ của điện lực nên em mới thắc mắc vậy.
      nếu em muốn đấu tại MBA 500kVA 22/0.4 thì khi thi công sẽ đấu như thế nào hả bác?
      trường sa - hoàng sa là máu thịt của việt nam
      ĐTLH: 0164 3533 575

Cảm ơn
      45

Muốn đấu tại MBA 500kVA-22/0,4 thì có thể bạn sẽ phải đấu từ ngăn tủ RMU của MBA này (nếu tủ RMU có kn mở rộng),or đấu búc từ điểm cáp trên sử dụng hộp đầu cáp. Tại điểm đấu vào tủ RMU sử dụng 01 bộ đầu cáp trong nhà, 03 đầu cáp T-plug 24kV-3x240mm2. Từ điểm đấu từ tủ RMU sang MBA sử dụng 03 đầu cáp Elbow 24kV 1x50mm2.

7. Những thành viên đã cảm ơn Mrhung_bkeps vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Theo mình thì vấn đề đấu nối qua 1 đường dây có sẵn thì rất khó do đó không phải là của mình đầu tư. Và thường ảnh hưởng đến nhiều yếu tố như an toàn, kỹ thuật... Nếu đó là của điện lực thì chỉ cần phí 'bôi trơn' lả được do nằm trong tầm kiểm soát của họ. Khi đó thì mình phải thỏa thuận với khách hàng. Còn việc đấu nối nếu thỏa thuận được thì ok tùy theo thiết kế mà mình sẽ tìm hướng có lợi.

9. Những thành viên đã cảm ơn trung-mba vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 6 bài

Lựa chọn phương án đấu nối của bác rất quan trọng. Bác coi kỹ thử xem coi có đường dây nào đi ngang không, thông thường phải có đường dây nổi TT nào đi ngang chứ, khoảng cách xa của đường dây nổi không thành vấn đề so với cáp ngầm, bác muốn đấu nối vào trạm 500KVA của 1 cty khác, thủ tục xin đấu nối rất phức tạp, tốn thời gian, hoặc bác mổ ngang tuyến cáp ngầm của người ta để kéo vào tòa nhà của bác cũng phức tạp, phải sử dụng hộp nối cáp ngầm rất bất tiện, và có thể ĐL sẽ không cho. vì vậy bác xem kỹ lại ở gần đó còn nguồn nào khác không, nếu thật sự không còn nữa thì đành sử dụng 2 cách kia thôi! thân chào!

11. Những thành viên đã cảm ơn hoangccs vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi Mrhung_bkeps Xem bài viết

- MBA 500kVA-22/0,4 bạn ko biết S của cáp ngầm cấp đến thì cáp đó là cáp 24kV Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC 3x240mm2 (tc TK của điện lực có tính đến dự phòng phụ tải phát sinh).
      TBA 500KVA mà dùng cáp 3x240 hả?? tiêu chuẩn của Điện lực nào vậy bạn??

To giapty:
      - Bạn làm đồ án thì cứ nói là lấy từ TBA 500KVA gần nhất là được, TBA 4000KVA thì đi cáp CXV/DSTA 3x50mm2 vẫn đảm bảo, tuy nhiên nên lấy dự phòng cao hơn 1 cấp (3x70).
      - Nếu làm thực tế thì còn phức tạp hơn nhiều, phải xác định điểm đấu nối tại TBA 500KVA như thế nào (đấu vô TBA trực tiếp hay qua tủ RMU, tủ RMU có còn ngăn lộ đấu nối hay không? TBA đó có của điện lực hay của khách hàng khác, ....) phải lựa chọn đi cáp gì cho phù hợp hiện tại và tương lai,, phải kiểm tra thiết bị bảo vệ đầu tuyến có còn phù hợp k? ....

Chúc bạn thành công.

13. The Following 2 Users Say Thank You to lightingbolt For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

công suất của bạn cần là 4000KVA vậy mà trạm chỉ là 500KVA
      đủ tải làm sao được mà bạn tìm cách đấu, làm đồ án thì tính toán theo sách vở thôi bạn à. tính toán thực tế khác nhiều lắm

15. Những thành viên đã cảm ơn phamvietcuong.ht vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamvietcuong.ht Xem bài viết
      công suất của bạn cần là 4000KVA vậy mà trạm chỉ là 500KVA
      đủ tải làm sao được mà bạn tìm cách đấu, làm đồ án thì tính toán theo sách vở thôi bạn à. tính toán thực tế khác nhiều lắm
      Bạn đọc không kỹ rồi, bạn giapty chỉ đấu nối nguồn trung thế tại đó thôi, không phải là sử dụng TBA 500KVA để cấp nguồn hạ thế cho toà nhà đâu.

17. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      45

Trích dẫn Gửi bởi lightingbolt Xem bài viết
      TBA 500KVA mà dùng cáp 3x240 hả?? tiêu chuẩn của Điện lực nào vậy bạn??
      Mình không có bảng Icp của cáp ngầm trung thế để tính dòng và lựa chọn cáp cho chính xác, nhưng hiện giờ khi thi công các loại cáp ngầm từ vị trí điểm đấu đến tủ RMU mình thấy bên mình thiết kế để DLHN thẩm định đều dùng cáp ngầm 3x240mm2.
      Nếu bạn có bảng Icp thì share lên cho các bạn cùng dùng.
      Thanks đã góp ý.

19. Những thành viên đã cảm ơn Mrhung_bkeps vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016